Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

โรงบาลเกษตร วินิจฉัยโรคหมาผม ผิด 2 ครั้ง

ก่อนอื่นบอกก่อนนะครับ ไม่ได้ตั้งเพื่อ ให้ร้าย รพ. แต่อย่างใด
    เข้าใจว่าความผิดพลาดมันเกิดขึ้นได้
    ถือว่าเล่าให้ฟังเฉยๆละกัน

คือเมื่อปีที่แล้ว ผมได้ ลูกหมาพุดเดิ๊ล 2 เดือนกว่า จากคนรู้จัก
    ซึ่งเขาได้มาไงผมก็ไม่รู้
    ผมเอามาเลี้ยงในบ้านครับ แล้วก็นอนด้วยกัน

ไม่นานมันมีอาการคัน ตลอดเวลา
    2-3 อาทิตย์ต่อมา (ประมาณนั้นนานแล้วจำไม่ได้)
    สังเกตุเห็นที่ปลายหูก็เป็นคล้าย ขี้เรื้อน

ร้านอาบน้ำก็แนะนำให้ไปถามหมอดีกว่า
    ไม่อยากฟันธงมั่ว เดียวโดนให้กราบตรีน

เลยไปรพ.เกษตร
    พอเข้าห้อง คุณหมอก็จับๆหู แล้วก็บอกกับ นร.ที่ดูว่า
    มันเป็น @$^%^@$# อะไรซักอย่าง ฟังไม่รู้เรื่อง
    ผมก็ถามไม่ใช้ขึ้เรื้อนเหรอครับ

หมอก็บอกไม่ใช้ เป็นอาการแพ้

แล้วหมอก็ให้ ยาอาบน้ำของ รพ.เกษตรมา
    ช่วง 2-3 เดือนต่อ มาก็ไปเช็คเรื่อยๆ ยังไม่หาย

แล้วก็หมอก็ตรวจเจอ หูน้ำหนวก (โรคเยอะจริงๆ)
    ก็ให้ยาหยอดหูมา

หลังจากนั้นก็ยังคันไม่หาย เลยตัดสินใจไปรพ.เอกชนดีกว่า
    ไปถึงคุณหมอบอกเลยครับขึ้เรื้อน

ผมก็บอกว่า หมอที่เกษตร เขาบอกไม่ได้เป็นหนิครับ
    คุณหมอเอกชนเลยเอาตย.หนังบริเวณนั้น
    แล้วให้ผมส่องกล้องจุลทัศน์ดู
    โอ้ววว   !!!  บระเจ้าโจ๊ก

.
    .

มันคืออะไรเหรอครับผมดูไม่ออก - -"
    หมอตอบด้วยสีหน้าอยากตบกบาล
    มันคือ ตัว #$%#$ ที่เป็นสาเหตุของขึ้เรือนน่ะครับ

สุดท้ายหมอฉีดยาให้ 3 อาทิตย์หาย
    นัดอีกที 6 เดือน
    ดีใจ ลืมบอกหมอเรื่องหูหมา

ต่อมา ยาที่หยอดหูหมาหมด
    เลยไปรพ.เอกชน ที่เดิม

หมอบอกว่าเป็นเชื่อรา
    อ้าว ไงหมอเกษตรบอกว่าเป็น หูน้ำหนวกไงวะ

ให้ยาครีมมาทา
    อาทิตย์เดียวหายครับ

----------------
    ก่อนหน้านั้น 2 ปี(มีย้อนแบบหนัง)
    ผมพาปั๊ก 2 เดือน ป่วยไป รพ.เกษตร หมอบอกไวรัส ในลำใส้
    เข้าออกรพ.บ่อยมาก 2 อาทิตย์ต่อมาตาย

เหตุการณ์จากหมาตัวปัจจุบัน ทำให้ผมไม่แน่ใจว่า
    เป็นไวรัส ลำใส้จริงหรือเปล่า
    ถ้ามันเป็นโรคอื่น อาจรักษาทันและไม่ตายก็ได้

ตอนนี้เวลาหมาฉีดยา หรือเป็นอะไร(เดียวนี้ก็ไม่ค่อยเป็นอยู่แล้ว)
    จะไม่ไป รพ.เกษตร อีก

ยกเว้นไปซื้อ ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน ที่ shop เพราะอร่อยมาก

.
    .

จากคุณ : เป็นเมียเราต้องอดทน - [ 13 พ.ค. 52 11:30:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com