Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

++ขอกำลังใจ น้องหมาเป็นโรคไตค่ะ++

มาแนะนำตัวในห้องนี้ค่ะ ในวันที่ต้องการกำลังใจมากๆ ค่ะ
    เนื่องจากวันนี้น้องหมาครบกำหนดต้องไปตรวจเลือดค่ะ

.....เค้าเป็นโรคไตค่ะ เราตรวจเจอตั้งแต่เดือนมกราค่ะ ตอนนั้นค่าไตเค้า 4 กว่าๆ แล้วก็พาไปรักษามาตลอด ตอนแรกๆก็ให้น้ำเกลือทางเส้นเลือดตลอดระยะเวลาประมาณ 1 เดือน พร้อมกับทานยาประคองอาการ....

.....เดือนที่สองอาการเค้าเริ่มดีขึ้น ที่บ้านดีใจกันใหญ่ ค่าไตเค้าเริ่มลดลงเหลือประมาณ 1 กว่าๆ แต่เม็ดเลือดเค้าต่ำ คุณหมอก็ให้ฮอร์โมนทุกวัน แล้วก้อค่อยๆห่างขึ้น จนตอนนี้ฉีดอาทิตย์ละครั้ง....พาไปให้น้ำเกลือวันเว้นวัน

....ตอนนี้เข้าเดือนที่ 5 แล้วค่ะ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา อาการเค้าเริ่มแย่ลงค่ะ
    เริ่มซึมไม่ร่าเริงเหมือนเมื่อก่อน และมีอาการอาเจียนและท้องเสีย...

วันนี้ เค้าครบกำหนดครวจเลือด ค่าไตเค้าขึ้นเป็น 6 แล้วค่ะ
    ช่วยด้วยค่ะ ขอกำลังใจหน่อยยยย เราสงสารเค้ามากเลย ไม่รู้จะทำยังงัย
    เค้าอยู่กับเรามานานมากแล้วค่ะ 14 ปีแล้ว รักมาก รักมากที่สุด
    อยากให้เค้าแข็งแรงขึ้นไวๆ และอยู่กับเราไปนานๆค่ะ

ใครพอจะมีวิธีไหนบ้างไหมคะ ให้ค่าไตเค้าลดลง คือตอนนี้เค้าเริ่มทานยากแล้ว เริ่มเลือกค่ะ k/d ก็ไม่ค่อยจะกินแล้ว....เราก็ประคองอาการได้แต่พาไปให้ฮอร์โมน ให้น้ำเกลือ แล้วก้อให้ทานน้ำข้าวกล้องทุกวัน
    ช่วยด้วยค่ะ อยากได้กำลังใจเยอะๆ

จากคุณ : MochaMalt - [ 13 พ.ค. 52 13:41:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com