Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

(เพ้นท์ผ้า) มาเพ้นท์ผ้าดว้ยกรวยกันดัก่า ง่ายจัง

สวัสดีค่ะ

มาตั้งกระทู้กันอีกแล้ว  พักนี้ถี่ยิบ ๆ จริง ๆ วันนี้ขออนุญาตนำเสนอ  how  to  งานเพ้นท์ผ้าค่ะ  

ปกติที่เราเห้นเพ้นท์ผ้าเค้าจะใช้พู่กัน ซึ่งภาพที่ออกมาจะสวยเมือนจริงมาก ๆ แต่มรข้อจำกัดคือต้องใช้สีหลายสี เพื่อให้ภาพที่เราเพ้นท์มีมิติ

และมีการเพ้นท์ด้วยเกรียง ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ มีใครเคยเห็นหรือเปล่า

แต่งานที่เรา ขออณุญาตแนะนำตัว ชื่อกาญจน์ค่ะ จะนำเสนอเพื่อน ๆ นี้เป็นงานเพ้นท์ที่เพ้นท์ด้วยกรวยที่ทำจากถุงแก้ว เพ้นท์ง่าย เพราะเหมือนกับเราเอาดินสอวาดภาพแหละค่ะ

มาดูวัสดุอุปกรณ์ กันค่ะ  
    1. เพ้นท์ผ้าก้อต้องมีผ้า  ผ้าที่ใช้ในที่นี้เป็นผ้ามัสลินค่ะ  หาซื้อได้จากร้านขายผ้าทั่วไป  (คุณสมบัติของผ้าที่ใช้ในการเพ้นท์ผ้าต้องเป็นผ้าที่มีเส้นใยธรรมชาติหรือผ้าที่ทอเนื้อแน่นค่ะ)

2.สีเพ้นท์ผ้า ในที่นี้ใช้สีอะครีลิคค่ะ  (ปัญจุปันมีให้เลือกมากมาย  ทั้งมีกากเพชร สะท้อนแสง  หาซื้อได้จากห้างสรรพสินค้า  แผนกเครื่องเขียนค่ะ)

3.แบบหรือลวยลาย  (ใช้แบบหรือลวยลายที่เป็นลายเส้นนะค่ะ  เลือกขนาดของลายให้เหมาะสมกับขนาดของผ้านะค่ะ)

4. กรวยสี (ทำจากถุงแก้ว  นำมาม้วนเป็นกรวย ยึดด้วยสก็อตเทปค่ะ  บีบสีใส่ น้ำยาผสมสีเท็กไทล์ มีเดียม (Textile Medium) เพื่อช่วยให้สีติดทนนาน)

5. พู่กัน หัวเล้ก ๆ (เราจะใช้น้อยมากค่ะ)

6.กระดาษทิชชู (อั้นนี้ก้อสำคัญมาก ๆ ค่ะ)

7. อุปกรณ์อื่น ๆ สก็อตเทป  จานสี ที่ล้างสี

จากคุณ : หมูหวานน้อย - [ 15 พ.ค. 52 09:52:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com