Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากทราบวิธีการตอนกิ่งจำปีให้ออกรากเร็ว [ต้นไม้] คุณพ่อหมู

อยากทราบวิธีการตอนกิ่งจำปีให้ออกรากเร็ว  
    มีวิธีการตอนกิ่งจำปีให้ออกรากเร็วๆทำอย่างไรครับ

จากคุณ : คุณพ่อหมู  - [ 17 พ.ค. 52 15:06:36 ]  

--------------------------------------------------------------------------------

หน้าหลัก แจ้งลบ bookmark ส่งต่อกระทู้ พิมพ์ โหวตกระทู้ เก็บเข้าคลังกระทู้ กระทู้ก่อนหน้า กระทู้ถัดไป

--------------------------------------------------------------------------------

ความคิดเห็นที่ 1  

ใช้น้ำยาเร่งรากทาหรือเปล่าคะ เท่าที่รู้กิ่งจำปีที่ตอนได้จะเป็นกิ่งที่ตั้งฉากกับพื้น กิ่งที่ขนานกับพื้นเค้าว่ากันว่าจะตอนไม่ติด จริงไม่จริงต้องรอผู้รู้ค่ะ

จากคุณ : ถั่วฝักยาวผัดไข่   - [ 17 พ.ค. 52 15:53:50 ]  

ความคิดเห็นที่ 2  

ผมตอนมาสามกิ่ง ไม่ติด เป็นปมๆตุ่มๆราก
    ตอนนั้นใช้ขุยมะพร้าวล้วน ไม่ใช้ดิน ว่าจะลองดูใหม่

จากคุณ : _007    - [ 17 พ.ค. 52 16:30:18 ]  

ความคิดเห็นที่ 3  

ตอนจำปีสีนวลจนโกร๋นหมดต้นแล้วม่ายติดซักกะกิ่งเดียว
    กิ่งกระโดงแล้วน้ำยาเร่งรากเกือบทุกยี่ห้อแล้ว
    มารอผู้รู้เป็นเพื่อน จขกท ด้วยคน.......

จากคุณ : คุณนายม่วง  - [ 17 พ.ค. 52 19:55:26 ]  

ความคิดเห็นที่ 4  

จำปีตอนยาก ใช้ทาบแสนง่ายเป็นแน่นอนโตไวแข็งแรง

จากคุณ : ตาเชย    - [ 17 พ.ค. 52 20:10:18 ]  

ความคิดเห็นที่ 5  

ผม ทำ เหมือน คุณ _007 เลย

คุณ แม่ ของ ผม ท่าน บอก มา ว่า "ยัง ไง มัน ก็ ไม่ ออก ราก หรอก ได้ แค่ ก้อน ตะ ปุ่ม ตำ ป่ำ รอบ ควั่น นั่น แหละ"

ท่าน บอก ให้ ตัด ไป ชำ น้ำ

ก็ คือ

พอ กิ่ง จำ ปี ที่ ตอน ขึ้น เป็น แคล ลัส ตะ ปุ่ม ตะ ป่ำ

ให้ ตัด กิ่ง ตอน นั้น ไป แช่ น้ำ เลย ครับ

แล้ว จะ ออก ราก เอง จาก นั้น ค่อย ย้าย ไป ชำ ใน กระ ถาง เหมือน กิ่ง ตอน ปรก ติ ทั่ว ๆ ไป ครับ

ตอน นี้ ต้น ที่ ผม ลัก ตอน กิ่ง จาก เพื่อน บ้าน ต้น สูง เท่า บ้าน ผม แล้ว ครับ

ใคร ทำ แล้ว เห็น ผล ยัง ไง เหมือน ที่ ผม ทำ หรือ เปล่า เล่า สู่ กัน ฟัง บ้าง นะ ครับ หลัง ไมค์ ก็ ได้ ครับ
    แก้ไขเมื่อ 18 พ.ค. 52 00:30:27

จากคุณ : เด็กฟาร์ม   - [ 18 พ.ค. 52 00:29:32 ]  

ความคิดเห็นที่ 6  

ดอกจำปี กับจำปา  สับสนเสมอ ว่าต้นไหน สีอะไรกันแน่ .......... แต่ถ้าเป็นดอกสีขาว ผมมก็ตอนกิ่งขึ้นทุกกิ่งครับ ควั่นเปลือก ทายาเร่งราก  เอาดินมาหุ้ม ต่อด้วยกาบมะพร้าวทุบ ผูกเชือก  งอกรากมาปกตินะครับผมตอนมา 5 กิ่งก็งอกมีรากมากมายปกติ แต่ปรากฎว่า ผม ก็ไม่รุ้ว่าผมตอนทำไง...มากมาย..... สุดท้าย ก็ตัดมาตั้งไว้ จนแห้งตายหมดแระ   อิอิ..........

จากคุณ : น่ารักม่ะเหมียวผม  - [ 18 พ.ค. 52 15:43:55 ]

จากคุณ : คุณพ่อหมู - [ 18 พ.ค. 52 20:04:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com