Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สืบเนื่้องมาจากกระทู้เรื่องปลูกสะเดามันทวาย

สืบเนื่้องจากกระทู้ขอความเห็นในการปลูกสะเดาจากกิ่งตอนครับ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7869536/J7869536.html

ปลูกในเนื้อที่ว่างเปล่า มีสระน้ำใช้ได้ทั้งปี  3 ลูก มีเนื้อที่ทั้งหมด 28 ไร่ อยู่ ต.หนองอิรุณ บ้านบึงชลบุรีครับ

ผมมานั่งวิเคราะห์ความเห็นของคุณคนดง ซึ่งต้องขอขอบคุณมาก ๆ ที่ไ้ด้ร่วมตอบกระทู้ขจัดข้อสงสัยให้ผมเป็นประจำ

ผมเห็นด้วยเลยครับที่ว่าปลูกด้วยกิ่งตอนมีสิทธิ์จะขายไม้ไม่ได้ ผมเลยกลับมานั่งคิดวางแผนใหม่

ดอกของสะเดาทวายผมก็อยากเก็บขาย ต้นแก่ผมก็อยากปลูกไม้ตัดเป็นบำนาญชีวิต

นั่งคิดไปคิดมา ก็มาคิดว่า ก็ปลูกสะเดาทวายต้นเว้นต้นกับต้นที่เพาะด้วยเมล็ดซิ จะได้ขายดอกและยอดได้ด้วย ไม่ต้องรอนานเพราะกิ่งตอนจะให้ยอดได้ไม่เกินปีที่ 2 ของการปลูก

เลยร่างแบบใหม่ เอาปลูกกิ่งตอนเป็นสะเดามันทวาย สลับกับสะเดาป่าเพาะเมล็ดซึ่งได้รับแจกฟรีจากสถานีเพาะพันธุ์กล้าไม้บางพระศรีราชา

ระยะปลูก จาก 6 คูณ 6 ก็ลดระยะห่างลงเหลือ 3 คูณ 3 จะได้ชิดกันมากขึ้นเพื่อให้ได้ลำต้นเปลาตรงหน่อย

และลดเนื้อที่การปลูกจาก 10 ไร่ ลงเหลือ 5 ไร่ เพื่อลดระดับการลงทุน และดูทิศทางการปลูกพืชในอนาคตครับ

ผมเลยมาขอข้อคิดเห็นจากเพื่อน ๆ ในห้องนี้ว่าที่ผมคิดแบบนี้มีคนเห็นด้วยหรือมีข้อแนะนำติติงอย่างไรเพิ่มเติมบ้างไหมครับ

พื้นฐานผมมีงานประจำ และมีเวลาไปดูไร่ได้สัปดาห์ละครั้งเท่านั้นครับ เลยเลือกปลูกสะเดาซึ่งดูแลง่ายหน่อย ไม่ต้องคอยรดน้ำ

จากคุณ : countryhome - [ 19 พ.ค. 52 10:02:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com