Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เขาบอกว่ามันคือ"มะม่วงแอ๊ปเปิ้ล"

ได้เจ้ามะม่วง 3 ผลนี้มาจากลูกค้า ที่จ.ตากคะ
    (จริงๆเอามาเยอะแบ่งคนละ3ลูก) พี่ที่ทำงานบอกว่า
    เป็นมะม่วงพันธุ์แอ๊ปเปิ้ล มีลักษณะคล้าย ผลแอ๊ปเปิ้ล
    แต่รสชาติเหมือนมะม่วงแก้ว(ความรู้สึกเราคะ) ตอนนี้เราเลยเอาเม็ดมาเพาะคะ
    พี่ที่ทำงานแนะนำว่า
    1.เอาเม็ดไปตากแดดให้แห้ง
    2.ตัดหัว-ท้าย ออกนิดหน่อย
    3.แช่น้ำไว้จนกว่า จะมีต้นอ่อน
    4.พอมีต้นอ่อนเอาไปลงดิน

เราไม่แน่ใจว่า 4 ขั้นตอนนี้ถูกต้องหรือเปล่า ผู้รู้ช่วยแนะนำที่คะ
    อยากปลูกมากๆๆ เพราะ มะม่วงพันธุ์นี้ อร่อย แถมลูกใหญ่ สะใจวัยรุ่นมาก
    แล้วอยากถามว่า มันคือ มะม่วงพันธุ์แอ๊ปเปิ้ล จริงๆ หรอคะ

จากคุณ : MATTIKA - [ 20 พ.ค. 52 21:23:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com