Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความช่วยเหลือค่ะ...เรื่องการประเมินราคาของกรมที่ดิน

ขออนุญาตตั้งที่ห้องนี้อีกกระทู้นะคะ

ซื้อที่ดินที่เป็นทรัพย์ธนาคารมาค่ะ เห็นว่าราคาถูกก็เลยซื้อเลย ไม่ได้ตรวจสอบราคาประเมินกับกรมที่ดินก่อน

ซื้อไว้ทั้งหมด 2 แปลงติดกัน ราคาแปลงละ 4 หมื่นกว่าบาท(แปลงละ 1 ไร่เศษ)

แล้วพอถึงเวลาจะไปโอน (กำลังจะไปโอนสัปดาห์หน้านี้แล้วค่ะ)
    ก็เลยสอบถามค่าใช้จ่ายในการโอนไปยังกรมที่ดินผ่านทางเว็บไซต์ เพื่อจะได้เตรียมเงินให้ถูกต้อง

รอบแรกตอบมาว่าหมายเลขโฉนดไม่ตรงกับที่ให้ไป(เลขโฉนดเดียวกันแต่เลขที่ดิน กับหน้าสำรวจ เป็นคนละแปลง)
    ดังนี้ค่ะ(ขอก๊อปเฉพาะข้อความที่เป็นคำตอบมาจากเว็บบอร์ดของกรมนะคะ แทนที่ตัวเลขด้วยตัวอักษรนะคะ)

- - - -

เรียน  เลขานุการกรม

ได้ตรวจสอบแล้วปรากฎว่าเลขที่ดินและหน้าสำรวจและตำบลไม่ตรงกันคือโฉนดที่ดินเลขที่ xxxxx เลขที่ดิน aaa หน้าสำรวจ aaaa ตำบลคลองข่อย  อำเภอโพธาราม จังหวัดราชบุรี ตั้งอยุ๋ โซน 13 A หน่วย 4  ราคาประเมินตารางวาละ 375 บาท รวมราคาประเมินทั้งแปลง 15,375 บาท (หนึ่งหมื่นห้าพันสามร้อยเจ็ดสิบห้าบาทถ้วน)

สำนักงานที่ดินจังหวัดราชบุรี
    - - - -

พอสอบถามไปว่าทำไมรายละเอียดไม่ตรงกัน ก็ไม่ได้รับคำตอบ ได้แต่ราคาประเมินอีกแปลงที่เป็นรายละเอียดตรงกับที่เราให้ไปมา
    ดังนี้ค่ะ

- - - - -

เรียน  เลขานุการกรม

โฉนดที่ดินเลขที่ xxxxx เลขที่ดิน bbb หน้าสำรวจ bbbb ตำบลธรรมเสน อำเภอโพธาราม  เนื้อที่ 1-0-40 ไร่ มีชื่อ ธนาคารกกกกก ถือกรรมสิทธิ์ ออกจาก น.ส.3 ก เลขที่ bbbb  ตำบลธรรมเสน  มีราคาประเมิน อยู่ในโซน 16 A  หน่วย 2  ตารางวาละ 1,000 บาท เนื้อที่ทั้งหมด  440 ตารางวา ราคาประเมินทั้งสิ้น  440,000 บาท (สี่แสนสี่หมื่นบาทถ้วน)

สำนักงานที่ดินจังหวัดราชบุรี

- - - - -

ตกใจกับราคาประเมิน ตอนเช้าก็เลยโทรศัพท์ไปถามกับสำนักงานที่ดินอำเภอ

ตอนแรกเจ้าหน้าที่ยังไม่ทันถามเลขที่โฉนดอะไรเลย ถามเพียงแต่ตำบลกับที่ดินติดกับอะไรบ้าง แล้วก็บนตราครุฑมีประทับคำว่าเป็นที่จัดสรรหรือเปล่า

เราก็ตอบไปว่าตำบลธรรมเสน ที่ติดกับทางสาธารณะ ไม่มีประทับคำว่าจัดสรร

เจ้าหน้าที่ก็ตอบกลับมาว่าราคาประเมินอยู่ที่ตารางวาละ 250

แต่เราขอให้เค้าเอาเลขที่โฉนดไปตรวจสอบให้แน่ใจ เค้าถึงจะจดเลขที่โฉนดไป แล้วบอกให้ตอนเย็นโทรไปใหม่อีกที

พอตอนเย็นโทรไป ก็บอกแปลงที่ติดถนน ตารางวาละ 250 แปลงที่ไม่ติดอะไร ตารางวาละ 125

แต่พอเค้าถามเราว่าถามมาทางเว็บไซท์ด้วยใช่ไหม
    เราก็ตอบว่าใช่ เราบอกว่าเราตกใจกับราคาประเมินที่ทางจังหวัดประเมินมา เราก็เลยโทรมาถามกับทางอำเภออีกที
    แล้วเค้าก็ถามว่าทางเว็บบอกมาเท่าไร
    เราก็ตอบไปว่าตารางวาละ 1000
    เค้าก็เลยไปค้นจากสารบบ ปรากฏว่าเป็นตารางวาละ 1000
    เค้าเลยยึดราคาตารางวาละ 1000 คิดค่าโอนกับเรา โดยให้เหตุผลว่าเค้าคิดเป็นแปลงย่อย

ข้อข้องใจก็คือ ทำไมแปลงที่ อยู่ในโซน A ถึงมีราคาต่อตารางวาถูกกว่า แปลงที่อยู่ในโซน B (ดูแผนที่จากกูเกิ้ลนะคะ)

เป็นไปได้ไหมคะที่ทางกรมที่ดินจะทำการประเมินราคาผิดพลาด
    ที่ดินเป็นที่โครงการสวนเกษตร (เจ้าของเก่าคงเป็นชาวไร่ ถ้าเค้าประเมินผิดจริงก็คงไม่รู้จะไปเรียกร้องกับใคร)

แล้วจะทำอย่างไรได้บ้างคะ
    ค่าโอนกับภาษีประมาณแปลงละ หมื่นสี่ ยังไม่รู้ว่าต้องเสียค่าอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า
    สารภาพว่าถ้าต้องใช้เงินขนาดนั้นไปโอน จะเดือดร้อนมากๆเลยค่ะ

จากคุณ : วิฬารักษ์ - [ 28 พ.ค. 52 18:07:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com