Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ น้องหมาเป็นนิ่ว งง! กับคำปรึกษาของหมอแต่ละคน

คือว่าเจ้าตัวเล็กที่บ้านอ่ะค่ะ แกพึ่งจะขวบกว่าๆเองอ่ะค่ะ ละพึ่งผ่าตัดนิ่วออกไปเมื่อซัก 3 เดือนที่แล้วค่ะ ละมะรืนวานเค้้าก้เกิดอาการฉี่ไม่ออก เอาไปหาหมอที่โรงบาล ก. เค้าก้โดนสวนฉี่ หมอที่ทำยังดูเด็กๆ พึ่งจบใหม่ปีแล้วค่ะ เค้าบอกว่า เป็นนิ่วอีกแล้วว ล่ะขนาดมันพอดีกับท่อฉี่อ่ะค่ะ เค้าแนะนำให้ผ่าเลยแต่บอกให้ไปผ่าที่ รพ. ข. บอกว่ารพ. ก.เต็มอ่ะค่ะ อีกวันเราก้ไปเซอเวย์ดูก้พบว่าเป็นรพ.ใหม่ ล่ะเค้าก้ชักชวนนมากกกกค่ะ แต่เรายังไม่อยากให้ผ่าเพราะเค้าพึ่งผ่ามาไม่นาน ก้เลยซื้อรอยัลคานินของโรคนิ่วมากินเผื่อจะช่วยได้บ้าง ละระหว่าทางกลับก้ไปแวะคลินิกที่คนแถวบ้านเค้าแนะนำ หมอที่นี่แก่ล่ะดูมีอายุ จบจากม.เกษตร เค้าก้ให้ยามาบอกว่าเป็นยาสลายนิ่ว เม็ดใสๆเหมือนลูกปัดสีเหลือง กับ ยาเม็ดสีขาว และเค้าก็แนะนำว่าให้งดอาหารเม็ดไปเลยอ่ะค่ะตอนนี้ที่งงก้คือ
    1.การวิเคราะนิ่วของ ทั้งสองไม่เหมือนกันค่ะ
    คนหนึงว่าเป็น สตูไวท์ อีกคนว่าเป็น ออกซาเลค
    อยากทราบลักษณะที่แตกต่างของทั้งสอง
    ละที่อยากปรึกษาตอนนี้ก้
    1. ควรผ่าตัดไหมค่ะ (นิ่วมันยังเล็กอ่ะค่ะ แต่ก้มีขนาดพอดีจะทำให้ท่อตัน)
    เป็นน้องหมาหน้าสั้นซะด้วย
    2.ยาสลายนิ่วที่ได้มาเราก้ไม่แน่ใจค่ะว่าจะได้ผลไหม
    จะมีผลอ่ะไรรึเปล่า

3อาหารนิีจะช่วยไหมค่ะ พวก c/d ของ ฮิลล์ ละก้ o/s ของรอยัลคานิน
    4.คำแนะนำที่ให้งดอาหารเม็ดไปเลย ละก้ให้พวกเนื้อวัว เนื้อหมู เนื้อปลา นิคิดยังไงกันค่ะ ( เคยได้ยินเค้าว่าเป็น นิ่ว เสี่ยงเป็นไต ละก้ไม่ควรกินพวกเนื้อ(วัว)เยอะอ่ะค่ะ)
    5.ตอนเค้าถอดสายฉี่ สักพักเค้าก้ฉี่ไหลมาไม่หยุดนานเลยค่ะ (สีเหลือง)
    ละอีกสักพัก เค้าก้อุนจิเราไปดู ก้พบว่ามันมีเลือด หยด 2-3 หยดอ่ะค่ะ
    มันเป็นผลมาจากการสวนท่อล่ะคาไว้เปล่าค่ะ (คาไว้ ซัก 20 ชั่วโมง)

วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะค่ะ กังวล ละก็ งง มากเลย

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เด็กมีปัญหา - [ 31 พ.ค. 52 21:02:57 A:118.172.98.127 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com