Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

สนใจทำไร่มันสีม่วงพันธ์ญี่ป่น/ออสเตรเลีย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ไม่ทราบมีใครเคยทำบ้าง อยากขอคำแนะนำค่ะ

แต่ตอนนี้ยังไม่มีที่ดินเลย เท่าที่หาข้อมูลสนใจแถวสระบุรี เขาค้อ เขาใหญ่
    เหมาะกับการทำไร่มันมั้ยคะ และเนื้อที่สัก 15 ไร่ พอจะแบ่งปลูกมัน 10 ไร่ ที่เหลือปลูกสะเดา มะรุม ชะอม มะนาว มะละกอ พริก อะไรทำนองนี้ พอจะยังชีพได้มั้ยคะ

ตอนนี้ซ้อมมือปลูกต้นไม้ที่บ้านไปพลางๆซึ้งเลยค่ะ ว่ามันไม่ใช่แค่ปลูกและรดน้ำ โรคและแมลงเป็นปัญหาใหญ่มาก ปลูกอะไรก้องาม แต่สักพักทั้งแมลงและหอยก้อตามมารุมกินจนหมด

ก้อเลยคิดว่าไร่มันน่าจะดูแลง่ายกว่าสวนผักผลไม้ แต่ถ้าเป็นมันสำปะหลังไม่ค่อยได้ราคา เลยคิดว่าอยากลองปลูกมันสีม่วง สีส้ม เลยอยากขอคำแนะนำสำหรับผู้มีประสบการณ์ค่ะ

จากคุณ : pasttense - [ 2 มิ.ย. 52 17:16:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com