Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เจ้าด้วน! หมาน้อย หัวใจแกร่ง..{แตกประเด็นจาก J7939423}

แตกกระทู้ออกมาจาก
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J7939423/J7939423.html#28
    เนื่องจากกระทู้ตกเร็วมากค่ะ ช่วยกันโหวตนะค่ะ
    กลัวด้วนไม่ได้บ้านค่ะ

ด้วน! หมาน้อย หัวใจแกร่ง..หาบ้านให้มันค่ะ  
    ขออ้างอิงถึงคุณอาทิตย์  อินศร ที่เป็นผู้นำเสนอเรื่อง เจ้าด้วน ตัวนี้ที่นิตยสารสัตว์เลี้ยงเป็นคนแรกนะค่ะ

หลังจากได้อ่านคอลัมน์ของคุณอาทิตย์ ที่นำเสนอเกี่ยวกับเจ้าด้วน เรากับเพื่อนก็ชวนกันไปดูมัน ซึ่งก็พบว่ามันยังอยู่ตรงนั้น

สอบถามป้ากับลุงที่อยู่ในบ้านที่มันอาศัยอยู่หน้าบ้านหลังนั้น เขาแจ้งว่า มันอยู่สภาพนี้มาปีกว่าแล้ว

แต่มันสามารถเดินได้แบบจิงโจ้ (คล้ายๆ หมาพุดเดิ้ลที่เดินสองขาที่เป็นข่าว) โดยเขย่งๆ ข้ามถนนไปมาได้

ซึ่งตอนแรก เรากับเพื่อนสนใจจะทำล้อเลื่อนขาหน้าให้มัน แต่โทรไปถามคุณหมอที่โรงพยาบาลสัตว์เอกมัยที่รับทำล้อเลื่อน

คุณหมอแนะนำว่า ถ้าสุนัขสามารถเดินได้โดยใช้สองขา ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ล้อเลื่อนให้มัน เพราะถือว่ามันปรับสภาพร่างกายให้สามารถเดินได้เองแล้ว

การไปใส่ล้อเลื่อนกลับจะทำให้มีปัญหามากขึ้น ทั้งแผลกดทับ และการขับถ่าย ประกอบกับต้องมีผู้ดูแลคอยถอดใส่และทำความสะอาดล้อเลื่อนตลอดเวลาด้วย

เราอยากเป็นสื่อกลางในการนำเสนอเรื่องราวของมัน เผื่อจะมีผู้ใจดี รับอุปการะมันไปเลี้ยงดู เนื่องจากแม้มันจะเดินได้ด้วยสองขาเหมือนเจ้าพุดเดิ้ลที่เคยเป็นข่าว

แต่เจ้าพุดเดิ้ลเป็นหมาบ้าน ได้รับความอบอุ่นจากผู้เลี้ยง แต่เจ้าตัวนี้ สภาพจิตใจน่าสงสารค่ะ เพราะมันอยู่ตัวเดียวตรงนี้มาปีกว่าแล้ว

ป้ากับลุงแจ้งว่า ไม่มีหมาตัวไหนมายุ่งกับมัน เพราะมันจะขู่ กลัวว่าหมาตัวอื่นจะมาทำร้ายมัน มันได้แน่นอนไถลตัวไปมาอยู่หน้าบ้านสภาพสกปรก

ตากแดดตากฝนอยู่กับเพิงใจดีที่มีคนเอามาให้แบบนี้มาปีกว่าแล้ว มีคนให้ข้าวมันบ้าง คนผ่านไปมาก็แวะดู แต่ไม่มีใครคิดจะอุปการะมัน

บางคนมาดูๆ แล้วบอกว่าสนใจจะนำไปเลี้ยงก็เงียบหายไป จริงๆ เราอยากรับมาเลี้ยงเอง ถ้าเราพร้อม แต่สภาพบ้านเราไม่เอื้ออำนวยเพราะเป็นตึกแถว

แล้วที่บ้านก็มีหมาที่เลี้ยงอยู่เต็มพิกัดแล้ว ตอนแรกคิดว่า จะนำมันไปไว้สถานสงเคราะห์สัตว์ที่ต่างจังหวัด แต่ก็คิดว่า มันคงอยู่ปนกับหมาปกติไม่ได้แน่

มันคงถูกรังแก ถ้าเผยแพร่เรื่องราวของมันออกไป แล้วมีผู้ใจดี เอามันไปเลี้ยงดูได้จริงๆ ก็ดีกว่าส่งมันไปสถานสงเคราะห์

แต่ไม่อยากให้มันอยู่ในสภาพตัวเดียวบนโลกแบบนั้น ตรงนั้นมันก็ริมถนนด้วย กลัวว่ามันจะถูกรถชนด้วยค่ะ

ถ้ามีใครสนใจก็ลองไปดูนะค่ะ มันอยู่ที่ ซอยวัดช่างเหล็ก(ซอยฉิมพลี 1) เข้าซอยไปประมาณ 100 เมตรให้มองขวามือไว้

มันจะอยู่ริมถนนเลยค่ะ หน้าบ้านหลังนึง สภาพมีเพิงๆ ตามภาพเลยค่ะ ซอยวัดช่างเหล็กจะอยู่ใกล้กับตลาดน้ำตลิ่งชั้น

เข้าซอยด้านถนนบรมราชชนนีที่หน้าปากซอยเป็น สน.ตลิ่นชันนะค่ะ คิดว่าคงหากันไม่ยากค่ะ

จากคุณ : little_puffer - [ 8 มิ.ย. 52 22:48:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com