Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถึงคนรักปั๊ก

ดิฉันเคยมาตั้งกระทู้ตามหาเจ้าของหมาปั๊กที่เจอเค้าบริเวณถนนเลี่ยงเมืองนนท์ แจ้งวัฒนะ-ติวานนท์ ค่ะ ไม่มีเจ้ามาแสดงตัว เราเลยรับเลี้ยงไว้ และได้พาไปพบกับสัตวแพทย์แล้ว ฉีดพิษสุนัขบ้าแล้ว และหมอบอกว่า ปั๊กตัวนี้น่าจะอายุราว 2 ปีกว่า ๆ เกือบ 3 ปี เขี้ยวทั้ง 2 ข้างถูกตัดออกไป ลิ้นจึงแล่บ ออกมาด้านข้างปากข้างนึง

ที่มาตั้งกระทู้ในวันนี้เนื่องจากหลังจากได้เข้ามาติดตามดูกระทู้ในเว็บแห่งนี้และมีคนรักปั๊กอยู่และน่าจะไว้ใจช่วยกันสอดส่องดูแลเพื่อหาผู้ที่เหมาะสมในการรับอุปการะปั๊กตัวนี้ เราเพิ่งไปโพสต์ในเว็บไซต์ Thaidongcenter.com เมื่อวานนี้และมีผู้แจ้งความจำนงค์มาหนึ่งคน แต่เป็นการติดต่อผ่านกัน ซึ่งยังไม่ได้คุยกันในรายละเอียดค่ะ

และการตั้งกระทู้นี้เพื่อหาคนอุปการะถาวรนะคะ เพราะเราไม่ได้มีปัญหาในเรื่องค่าใช้จ่าย แต่เป็นเรื่องสถานที่และเวลามากกว่าค่ะ โดยเฉพาะเรื่องเวลานั้น บางทีเราเห็นเค้านั่งนอนเหงาอยู่เหมือนรอวันตายเราน้ำตาไหลเลย เวลาพาไปเดินเค้าจะมีความสุขมาก

แต่เราก็เดินกับเค้าได้แค่ประมาณครึงชั่วโมงหรือสี่สิบห้านาทีเท่านั้น เราอายุมากแล้วและมีน้ำหนักตัวมาก เหนื่อยง่ายพอกัน แต่ปั๊กชอบเดินแม้จะเหนื่อย

ส่วนเรื่องสถานที่ตอนแรกไม่มีปัญหาค่ะ แต่ตอนนี้เริ่ม ๆ จะมีบ้างแล้ว เพราะเราไม่ได้อยู่บ้านตัวเอง คนทั่วไปจะคิดว่าหมาก็คือหมา ปั๊กก็คือหมา แต่เป็นหมาในแบบของเค้า ซึ่งถ้าคนไม่เข้าใจก็จะว่าเรื่องมาก ทำไมต้องอย่างนั้นอย่างนี้ เราไม่เคยเลี้ยงหมา แต่เราเข้าใจค่ะ ก็เลยยอมรับเลี้ยงเค้าไว้ก่อน เพราะก่อนหน้าที่ลงพันทิพย์มีคนติดต่อมา แต่รู้สึกว่าจะเด็กผู้หญิงเรียนมหาวิทยาลัยค่ะ แต่ยังไม่ไว้ใจ เพราะยังไม่ให้เราไปดูที่บ้าน เธอหายเงียบไปแล้ว

เราอยากได้คนที่รักปั๊กและมีเวลาให้กับเค้านะคะ อย่าเอาเค้าไปขายเลย สงสารเค้า เราเลี้ยงมาระยะนึงก็รู้สึกผูกพัน แต่ถ้าเค้าอยู่กับคนที่พร้อมกว่ามันก็จะดีกว่า แต่ถ้าไม่เจอ เราก็จะเลี้ยงเค้าต่อไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : jimmybegood - [ 11 มิ.ย. 52 16:15:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com