Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

๐ ๐ ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับสุนัขเป็นฮีท และการทำหมันค่ะ ๐ ๐

สวัสดีค่ะ พอดีเป็นสมาชิกใหม่สำหรับห้องนี้ค่ะ
    แวะมาขอความรู้เกี่ยวกับสุนัขหน่อยนะคะ และรบกวนขอคำปรึกษาสักนิดค่ะ..

พอดีมีคนเอาสุนัขตัวเมียมาปล่อยไว้แถวบ้าน และแม่เราก็เก็บเอามาเลี้ยง
    ตอนนี้อายุน่าจะประมาณ 8-10 เดือนได้ (ชื่อน้ำหวานค่ะ) แต่ 2-3 วันมานี้ เราสังเกตเห็นว่า
    เค้ามีประจำเดือนมา และก็มีน้องหมาตัวผู้อายุมากแล้ว  
    ที่เราเก็บมาเลี้ยงก่อนหน้า เริ่มมาดมๆ ช่องคลอดของน้ำหวานบ่อยๆเลยค่ะ และน้ำหวานก็อ้ารับอย่างเต็มใจ
    ทีนี้ถ้าเค้ามีการผสมกัน น้ำหวานจะท้องได้เลยหรือไม่คะ (ประจำเดือนครั้งแรกค่ะ)
    เรายังไม่อยากให้เค้าท้อง เพราะกะว่าจะพาไปทำหมัน แต่ประจำเดือนดันมาซะก่อน..
    ทีนี้เลยขอคำปรึกษาเพื่อนๆในห้องนี้ว่า
    ถ้าต้องการทำหมันสุนัข ต้องรอให้ประจำเดือนเค้าหมดก่อนหรือเปล่าคะ  
    หรือว่าพาไปทำได้เลย (อันนี้เราไม่ทราบจริงๆค่ะ)
    และถ้าไม่ทำหมันตอนนี้ เพื่อนๆพอจะแนะนำให้ทำอะไรได้บ้างมั๊ยคะ
    คือเรากลัวว่าเค้าจะท้องก่อน..

ยังไงขอรบกวนด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ja-mo-ne - [ 18 มิ.ย. 52 14:53:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com