Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

น้องใหม่คนนี้ขอคำแนะนำเรื่องการปลูกสักทองด้วยค่ะ

สวัสดีค่ะ เราเป็นน้องใหม่ของที่นี่ มุมเกษตร มีโอกาสมีที่ดินผืนแรกในชีวิต เมื่อปีที่แล้ว ให้เขาเช่า เพราะงานที่ยุ่งเหยิง พอปีนี้ อยากเป็นชาวสวน แต่เราคงไม่มีเวลาพอที่จะมาทำสวน เลยตัดสินใจเองว่าควรปลูกสักทอง(เพราะราคาที่จุงใจ)
    ที่ดิน 15 ไร่ อยู่ จ.สุพรรณบุรี  ไม่ต้องกลัวเรื่งน้ำใต้ดินค่ะ บนดินก็ไม่มีเพราะเป็นที่เกือบติดเชิงเขา แล้งถึงแล้งมาก  
    ตอนนี้ไถและชักร่องแล้ว ตั้งใจว่าจะปลูก ขนาด 2*2  ค่ะ มีปัญหาจะถามพี่ๆดังนี้
    1. มีคนแนะนำว่าควรปลูกหญ้าแฝกเพราะจะช่วยรักษาความชุ่มชื้นในดินตอนหน้าแล้ง ช่วง 2-3 ปี
    2. มีคนแนะนำให้ปลูกกล้วยควบคุ่กันไปด้วย ประโยน์คือรักษาน้ำ เพราะเราอยู่นอกเขตชลประทาน รอเทวดารักษา อย่างเดียว
    3. เราคิดเองว่าถ้าลงสักอย่างเดียวกลัวเรื่องโรคและแมลงรบกวน แล้วเราจะลงอะไรดีล่ะ
    4. แนวชายแดน ไร่ข้างๆขอร้องว่าให้ปลูกไม้อื่นเพราะหน้าแล้งใบสักจะไปถมร่องน้ำ แล้วเราจะลงอะไรดี ช่วยคิดหน่อยค่ะ
       ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบ ค่ะ

จากคุณ : iljimae - [ 18 มิ.ย. 52 23:11:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com