Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[ขอคำแนะนำ]เพิ่งรับโกลเด้นฯ หลงทางมาอุปการะ ต้องดูแลอย่างไรบ้าง

เมื่อประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมา ได้พาลูกสมุนที่บ้านพันธุ์มิดโรด(Mid - Road)
    ไปเดินเล่นใกล้ๆ บ้าน แต่วันนั้นพาเดินไปไกลกว่าปรกติ พี่เค้าเลยสนุกสนาน
    เรียกเท่าไหร่ก็ไม่กลับ  ผิวปากก็แล้ว ตบมือ เรียกชื่อก็แล้ว ไม่ยอมมาซักที . . . เลยนั่งรออยู่แถวๆ นั้น

ปรากฏว่ามีหมาท่าทางโทรมมาก เดินเข้ามาหา ไม่เห่าไม่อะไรเลย แถมกระดิกหางให้อีก
    ก็เลยทักทายลูบหัว ลูบตัวไป นึกว่าเป็นหมาของคนแถวนั้น . . . โกลเด้น รีทริฟเวอร์ซะด้วย

สังเกตดูมันโทรมมากๆ ผอม ขนเป็นสังกะตัง ขี้ตาแฉะ หูก็ไม่สะอาด หายใจมีอาการหอบ . . .แต่ก็ไม่เอะใจอะไร

สักพักก็เลย เดินไปตามลูกน้องมิดโรดของตัวเอง

ไม่ว่าจะเดินไปทางไหน เจ้าโกลเด้นฯ ก็เดินตามไปตลอด  เลยชักเอะใจ
    ว่าเจ้านี่คงไม่มีเจ้าของแหงๆ  เพราะดูๆ แล้วก็ไม่เห็นวี่แววเจ้าของหมาอยู่แถวๆ นั้น
    หรือถ้ามันอยู่บ้านละแวกนั้นคงจะไม่โทรมขนาดนี้ . . .

ระหว่างที่เดินตามมิดโรดของตัวเองอยู่ เจ้าโกลเด้นฯ ก็เดินตามตลอด จนจะกลับบ้านมันก็ยังเดินตามอีก
    เลยนึกในใจว่า ถ้าเอ็งเดินตามไปจนถึงบ้าน ก็คงจะรับอุปการะล่ะนะ

แต่วันนั้น . . . เดินตามไปได้ถึงครึ่งทาง ไปเจอหมาเจ้าถิ่นมันก็ลังเล เราหยุดรอ แต่มันก็ไม่เดินตามต่อ
    ยืนรออยู่นาน จนมันหันหลังกลับ . . . เลยรีบพาลูกน้องตัวเองกลับบ้าน
    กะว่าจะเอาอาหารใส่ถุงกลับไปให้ พอขี่แมงกะไซค์ไปถึงปรากฏว่ามันหายไปแล้ว
    เลยกลับมาเล่าให้ที่บ้านฟัง . . .

ในช่วงระหว่าง 1 เดือนนี้ก็เจอมันอยู่แถวๆ นั้นอีก 2 - 3 ครั้ง แต่ก็จะเป็นช่วงที่ค่อนข้างรีบ
    พอกลับไปจะเอาอาหารไปให้ก็ไม่เจอ ถามคนแถวนั้นก็บอกว่าไม่มีเจ้าของ เห็นมาพอสมควรแล้ว

จนกระทั่งเมื่อเย็นที่ผ่านมา . . . พี่ชายที่เป็นญาติกัน ที่เราเคยเล่าเรื่องเจ้าโกลเด้นฯ ให้ฟังโทรมาบอกว่าเจอ
    ก็เลยรีบเดินไปดู และไม่ลืมที่จะติดอาหารเม็ดใส่ถุงพลาสติกเล็กๆ ไปด้วย

เจอกันคราวนี้ มันโทรมลงไปเยอะ ขนเป็นสังกะตังมากขึ้น และเหม็นมาก(คราวที่แล้วไม่ได้กลิ่น)
    ครั้งนี้ลองเปลี่ยนเส้นทางที่เดินกลับ โดยเดินผ่านทุ่งนาแทนที่จะใช้ถนนปกติ . . . ก็มีตามๆ หยุดๆ แวะลงแช่น้ำในทุ่งนา

และในที่สุด . . .

ตอนนี้มันมาอยู่ที่บ้านผมเรียบร้อยแล้ว

จึงอยากจะขอคำแนะนำท่านผู้รู้ในการดูแลเจ้าโกลเด้นฯ ตัวนี้ด้วยครับ
    โดยสิ่งที่ผมได้ทำไปบ้างแล้วคือ . . .

1.อาบน้ำทำความสะอาดเบื้องต้น 1 รอบ(เดี๋ยวบ่ายนี้จะจัดการอีกครั้ง)
    2.ตามหมอมาฉีดวัคซีนพิษสุนัขบ้า - แก้โรคผิวหนัง - ยาบำรุงไปอย่างละเข็ม
    และหมอป้อน(คาดว่าเป็น)ยาถ่ายพยาธิไป 1 เม็ด
    3.พี่ชายตั้งชื่อว่า "โบโร่"

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ . . . พรุ่งนี้ถ้าได้กล้องจะถ่ารูปมาให้ดูครับ

ป.ล.สุนัขอายุประมาณ 5 - 6 ปี (ตามที่หมอบอก) สถานที่เจอคือ บริเวณปรางค์กู่ ต.ในเมือง อ.เมืองชัยภูมิ

ป.ล.2 ตอนนี้เจ้าเขียว มิดโรด ไม่ยอมคุยกับผมเลยครับ ออกอาการงอน(เรียกไม่หัน ไม่กระดิกหาง)

จากคุณ : Mr.Saraman - [ 23 มิ.ย. 52 02:25:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com