Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เครียดแต่ก็ต้องทำ หาบ้านให้ หนมปัง สุนัขพันธุ์ผสม น้ำหนักไม่เกิน 8 กิโลได้ สูงกว่าพุดเดิล้นิดหน่อยค่ะ

ขอเกิ่นก่อนนะค่ะ  ขอบอกว่าเครียดกับการหาบ้านครั้งนี้
    แต่ก็ไม่ไหวแล้วจริงๆๆ  ไม่ใช่ไม่รัก แต่ต้องเลือกระหว่าง
    น้ำตาลกับหนมปังค่ะ  แต่ที่เลือกหาบ้านให้หนมปัง เพราะเค้ามาที่หลัง
    และหน้าตาน่ารัก  ถ้าเราหาบ้านให้น้ำตาลก็คงจะไม่มีใครอยากรับเลี้ยง
    เพราะน้ำตาลแก่มากแล้ว แถมเป็นมะเร็งรักษาตัวอยู่ด้วยค่ะ

อยากให้เค้าได้คนที่พร้อมจะเลี้ยงดูเค้าได้เป็นอย่างดี
    น้องหนมปัง อายุ7-8 เดือน  เพศเมีย (ยังไม่ได้ทำหมัน)
    ฉีดวัคซีนรวมเข็ม 1 เรียบร้อย ที่เหลือรอ กระตุ้น

หนมปังเป็นสุนัขร่าเริง อาจจะไม่ค่อยคุ้นเคยกับคนแปลกหน้า
    แต่ก็ไม่กัดนะค่ะ   เรามีสาเหตุในการหาบ้านให้เค้า เนื่องจาก
    สุมีสุนัขที่เลี้ยงไว้หลายตัวมากๆๆ ส่วนใหญ่ก็มีแต่หมาไทย
    ที่ตัวเกือบ 20 กิโล 5 ตัวได้ค่ะ รวมหนมปังตัวเล็กหน่อยก็ 6 ตัว
    สุนัขที่นำมาเลี้ยงก็เก็บมารักษาตัว หลังจากนั้นก็เลี้ยงไว้เอง จนมีหลายตัว
    แต่เลี้ยงไว้ในห้อง เป็น อพาตเมนต์ ที่เลี้ยงสุนัขได้นะค่ะ มี 2 ห้อง แบ่งเลี้ยง

วันนี้เกิดเรื่องขึ้นปกติสุจะให้หนมปังนอนในกรงกับพริกแกงสุนัขไทย
    คราวนี้พอตอนเช้าปล่อยออกมาหนมปังกับพริกแกงวิ่งเข้าไปรุมกัดน้ำตาล
    (สุนัขที่อ้วน และเป้นมะเร็งนะค่ะ) ไม่ใช่ครั้งเดียวนะค่ะ แต่บ่อยมากๆๆ หนมปังชอบเห่าข่มน้ำตาล  น้ำตาลเป้นสุนัขที่ไม่สู้เลย จนได้แผลมาเยอะมากๆๆ
    ทุกวัน  สุก็เครียด ไม่รู้จะทำยังไงแล้วค่ะ คงต้องหาบ้านให้หนมปัง

จริงๆๆแล้วหนมปังเข้าได้กับสุนัขตัวอื่นๆ ยกเว้นน้ำตาลที่ชอบข่ม
    เพราะน้ำตาลไม่สู้  นอกนั้นหนมปังก็ไม่กล้า  แต่น้ำตาลจะยอมทุกตัว ไม่สู้เลยค่ะ

หนมปังไม่ใช้สุนัขที่ดุ เพียงแต่ขึ้ห่วง และชอบเห่าข่ม
    ทำให้พริกแกงเกิดแรงโมโห แต่ไปกัดน้ำตาล
    ที่ไม่หาบ้านให้พริกแกงเพราะพริกแกงจริงๆๆแล้วเค้า
    ไม่กัดใครและเป็นมิตรมากๆๆกับคน และหมาด้วยกัน
    แต่หนมปังเค้าชอบเห่ายุพริกแกงให้กัดน้ำตาลนะค่ะ
    พริกแกงเลี้ยงมาก่อน ทั้งหมด

แต่ถ้าไปอยู่บ้านใหม่ที่มีพื้นที่เค้าอาจจะไม่ค่อยเครียด เท่ากับอยู่กับสุก็ได้ เพราะห้องก็เล็ก และมีหลายตัว

พี่ๆๆท่านใดพอที่จะรับเพิ่มได้อีกสักตัวไหมค่ะ  โทรมาได้นะค่ะ 086+371-7379

ขอบ้านที่มีรั่ว  กั้นเค้าโดนรถชน  + ให้เค้านอนในบ้าน หรือในกรง เป็นช่วงเวลาก็ได้ค่ะ
    + ขอไปเยี่ยมเข้าได้บ้าง หรือโทรถามว่าเค้าสุขสบายดี หรือ พี่ๆๆจะอัปเดท มาโพสก็ได้ค่ะ

***ไม่ใช่ว่าสุไม่รักหนมปังนะค่ะ  รักแต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆๆ  แยกโซนก็ไม่มีพื้นที่ให้แยกเลยค่ะ เพราะห้องเล็ก

จากคุณ : รอยเท้าผู้กล้า - [ 23 มิ.ย. 52 10:19:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com