Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความรู้เรื่องปลูกยูคา กับ ปลูกต้นสักครับ

อยากจะขอปรึกษาสมาชิกในห้องนี้ซัก  2 เรื่องนะครับ

เรื่องแรก คือที่บ้านมีที่อยู่แถวๆฉะเชิงเทรา 80 ไร่ได้นะครับ
    ปล่อยเป็นที่รกร้างว่างเปล่ามานานแล้ว เมื่อวันสองวันที่ผ่านมา
    มีรุ่นพี่คนนึงชวนให้เอาต้นยูคาลิบตัสไปลงไว้ ลงทุนไม่เยอะ
    ดีกว่าปล่อยที่ไว้อย่างงั้น ส่วนตัวพอจะทราบเรื่องยูคาทำให้หน้าดินเสีย
    แต่ที่ดินแปลงนี้ผมก็คิดไม่ออกว่าจะทำอะไรเหมือนกัน ถ้าปลูกยูคาช่วงนี้
    มีความน่าสนใจแค่ไหน ผลตอบแทนเป็นยังไงบ้างครับ

เรื่องที่สอง มีลูกหนี้เก่าสมัยคุณพ่ออยู่คนนึง เป็นหนี้เป้นสินกันนานแล้ว
    ดูแววแล้วยังไงคงจะได้เงินสดคืนยาก เลยคุยเจรจาต่อรองกันว่า
    เค้าอยากจะชดใช้เป็นที่ดินที่จังหวัดเชียงใหม่ ที่ดินประมาณ50ไร่
    เห้นว่าปลูกไม้สักทอง เต้มพื้นที่มาเกือบ 10 ปีแล้ว คือถ้าได้ที่ดินแปลงนี้มา
    ก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรเหมือนกันนะครับ เพราะไกล ดูแลคงจะไม่ทั่วถึง
    เลยคิดๆว่าถ้าปลูกสักต่อไปเลยอีกซัก 10-20 ปี ค่อยขายหรืออะไรพวกนี้
    จะดีหรือเปล่า แล้วผลตอบแทนไม้สักตอนนี้เป็นยังไงบ้าง

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเกษตรเลย อยากจะขอความรู้และความเห็น
    ของพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน

ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : นายแมมมอส - [ 28 มิ.ย. 52 01:37:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com