Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กรณีไม่ปลูกยูคา เพื่อนๆพี่ๆแนะนำปลูกไม้อะไรดีครับ{แตกประเด็นจาก J8021634}

.
    .
    .
    จากกระทู้เก่าเรื่องที่เชียงใหม่ คงจะทำอย่างที่สมาชิกแนะนำ

แต่ที่เขาหินซ้อน ฉะเชิงเทรา อยากจะขอความรู้เพิ่มว่าถ้าหาก
    ผมไม่ปลูกต้นยูคา ผมควรปลูกอะไรดี

คือตอนนี้มันปล่อยให้เป้นที่รกร้างไม่ได้ใช้ประโยชน์
    เท่าที่ทราบๆตอนนี้ภาษีที่ดินรกร้างกำลังจะออก เลยอยากจะหาอะไรไปลง
    แต่ไม่มีความรู้เลย

จากกระทู้ที่แล้วมีพี่แนะนำให้ปลูกต้นยูคาลิปตัส ผมก้พอจะทราบๆว่ามันทำลายดินมาก แต่ฟังๆเรื่องผลตอบแทนก็สนใจเหมือนกัน

สมมุติถ้าไม่ปลูกยูคา ควรไปหาปลูกไม้อะไรดีครับ มีข้อแม้เหมือนเดิมคือ
    คงปลูกแล้วปล่อยไว้อาจจ้างลูกน้องแถวนั้นช่วยดูแล แต่ตัวเราเองคงไม่มีโอกาสลงไปบ่อยๆ

เดือนนึงไปซักครั้งหรือสองครั้ง เพราะมีงานอยู่ที่กรุงเทพฯ

ขอบคุณทุกๆความเห็นล่วงหน้าครับ

จากคุณ : นายแมมมอส - [ 29 มิ.ย. 52 15:25:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com