Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กำลังตัดสินใจทำการเกษตร

สวัสดีครับพี่ ๆ น้อง ๆ ที่น่ารักทุกคน

ห้องนี้ก็ยังคึกคัก และเปลี่ยมไปด้วยน้ำใจอันดีงามที่ช่วยเหลือกันเสมอนะครับ

ผมได้แต่หลบ ๆ ซ่อน ๆ แอบดู และไม่ค่อยได้แสดงความคิดเห็นซักเท่าไหร่ แถมวันนี้ยังมาตั้งกระทู้ขอความรู้จากเพื่อน ๆ อีก.....ช่างน่าละอายใจ

ผมรู้สึกว่าเหนื่อยหน่ายกับชีวิตในเมืองเหลือเกินครับ และฝังตัวอยู่ในห้องนี้มานานจนซึมซับความสุขของการทำเกษตรไปแล้ว

ตอนนี้ผมถอนตัวไม่ขึ้น และต้องทำอะไรซักอย่างให้ฝันของผมเป็นจริง แต่ด้วยความที่ยังขาดประสบการณ์ จึงต้องใคร่ขอความรู้จากเพื่อน ๆ และพี่ ๆ ในห้องนี้ด้วยครับ

สิ่งที่ผมสนใจ ณ ขณะนี้มีดังนี้ครับ

1. การทำสวนยางพารา ซึ่งเพื่อนของผมเสนอขาย สวนยางอายุสิบห้าปีอยู่จันทบุรี เค้าขายให้ไร่ละแสนนิด ๆ คำถามของผมคือ มันแพงไปหรือไม่ครับ เพราะได้ยินว่า ยางมันกรีดได้ยี่สิบปีเท่านั้นเอง และก็ไม่รู้แนวโน้มตลาดจะเป็นอย่างไรในอนาคต รบกวนพี่น้อง ให้ความรู้หน่อยนะครับ

2. ผมสนใจทำฟาร์มปลา ฟาร์มปู ซึ่งผมลองหาดูที่ทางใน google แล้วมันมีนะครับ แต่ห่างจากทะเลพอสมควร ซึ่งในกรณีที่เราทำบ่อขึ้นมา เราจะเอาน้ำทะเลมาได้ยังไงครับ?  โดยการสูบ หรือทำยังไงให้ประหยัดค่าใช้จ่ายกับเรามากที่สุดครับ?

3.ประมงน้ำจืด เลี้ยงปลาในกระชัง สนใจเลี้ยงปลา่บู่ครับ มีเพื่อน ๆ ท่านใดเลี้ยงอยู่บ้างหรือเปล่าครับ?

ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ และผลบุญที่พี่น้องได้ให้ความรู้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนในห้องนี้ จงส่งต่อไปยังตัวท่าน และลูกหลานสืบต่อไปครับ

จากคุณ : The Cole - [ 1 ก.ค. 52 10:22:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com