Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

การต่อผ้าสีเหลี่ยม ล้มตะเข็บยังไงคะ

ตอนนี้กำลังหัดต่อผ้าสี่เหลี่ยมค่ะ   ทำแบบไม่ได้ศึกษาหาข้อมูลการล้มตะเข็บสักเท่าไร  ทำออกมาเล้ว  ตะเข็บมาไปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง  บ้างชิ้น ด้านบนล้มขวา  แต่ด้านล่าง บังคับว่าต้องล้มซ้าย  (ล้มมันซะ 2 ด้านในชิ้นเดียวกัน)   เลยต้องรีดๆ ให้มันเรียบซะ
    ออกมาน่าเกลียดมากมาย  แต่จำใจต่อไปเยอะแล้ว  ต้อยเลยตามเลย

ได้ไปอ่านจากบล็อก คุณออม มาแล้ว
    แต่อันที่ทำนี่  แถวนึง ต่อตั้ง 11 ชิ้นแหนะ  สอบถามค่ะว่า
    1. ต้องต่อทั้งแถว 11 ชิ้นก่อน  แล้วค่อยเอา 2 แถวมาต่อกัน  หรือว่า  ต่อแบบบล็อก ทีละ 4 ชิ้น  (บน 2 ล่าง 2 )  
    2. ไม่ควรแบะ ตะเข็บ รึป่าวคะ   ที่ทำนี่ไม่แน่ใจค่ะ   เลยมีบางอันลองแบะตะเข็บดู   แต่พอจะควิลท์เดินเส้น มันเลย เหมือนตกร่องตะเข็บไป

ขอสอบถาม ผู้มีประสบการณ์ด้วยค่ะ   ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : Amie-Q - [ 2 ก.ค. 52 11:51:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com