Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอคำแนะนำค่ะ หมาชัก **Grand Mal Seizure**

หมาของเราเป็นหมาพันธุ์ผสมค่ะ คิดว่า Labrador กับ beagle ตอนนี้อายุประมาณห้าปี เป็นผู้หญิง

เมื่อประมาณเจ็ดอาทิตย์ที่แล้ว หมาเราชักตอนกลางคืน อาการเข้าข่าย Grand Mal Seizure (ไม่ทราบว่าภาษาไทยเรียกว่าอะไร)ทุกอย่าง พอตอนเช้าเราโทรไปหาหมอ หมอบอกว่าชักครั้งแรกไม่เป็นไร แต่ถ้าชักครั้งต่อไปให้ติดต่อหมอ

เมื่อคืนนี้หมาของเราชักตอนตีสอง ประมาณสามนาที ขาหน้าเกร็ง ขาหลังขยับเหมือนวิ่ง ม่านตาดำขยายปัสสาวะราด น้ำลายฟูมปาก หลังจากนั้นพอเค้ารู้สึกตัวเค้าจะหอบหายใจแรงมากๆ และจะยืนไม่ได้ไปอีกสิบห้านาที เวลาเดินจะมึนๆเหมือนเมา

ตอนตีห้า เราได้ยินเสียงนอกห้องพอวิ่งออกไปดู หมาเราชักอีกแล้ว รอบนี้อุจจาระราด อาการอื่นๆเหมือนกับที่เขียนมาข้างบนค่ะ

ทั้งสามครั้งที่ผ่านมา เค้าจะชักระหว่างที่เค้านอนอยู่ค่ะ
    วันนี้ตอนประมาณเที่ยงๆ เค้านอนอยู่บนเตียงของเค้า (ไม่ได้หลับ) อยู่ดีๆก็กระโดดขึ้นมาจากเตียง แล้วก็เริ่มชักอีก รอบนี้ชักประมาณสองนาที ปัสสาวะราด

เรายังไม่ได้พาเค้าไปหาหมอเพราะว่าวันนี้หมอปิด เพราะเป็นวันหยุด independence day (เราอยู่ที่อเมริกาค่ะ) วันอาทิตย์หมอก็หยุด เราต้องรอจนถึงวันจันทร์ค่ะ  

อีกอย่างนึงคือเมื่อวานเราก็เพิ่งพาเค้าไปหาหมอมาและหมอฉีดยาแก้แพ้ Allergy shot ให้เค้าค่ะ เพราะเค้าแพ้น้ำลายเห็บ และผิวเค้าไม่ค่อยจะดี จะคันบ่อย แล้วช่วงนี้อาการร้อนเลยต้องฉีดกันไว้หน่อย

อยากทราบว่ามีใครพอจะรู้รึเปล่าคะว่ามีอะไรที่เราสามารถจะทำได้เพื่อที่จะช่วยหมาเราได้บ้าง ตอนนี้เวลาที่เค้าชักเราจะเอามือจับหัวเค้าไว้ พยายามเรียกชื่อเค้าแล้วก็ค่อยๆลูบหลังเค้าค่ะ

อีกอย่างมีใครพอจะทราบสาเหตุมั้ยคะว่าทำไมเค้าถึงชัก มีโอกาสเป็นไปได้รึเปล่าว่าเป็นเพราะเค้าได้ฉีดยาแก้แพ้ ยาตัวนี้เคยฉีดมาก่อนและไม่เคยมีปัญหาค่ะ

เดือนมีนาเพิ่งจะตรวจเลือดไป ผลเป็นปกติทุกอย่างค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบค่ะ

จากคุณ : CaliGirl - [ 5 ก.ค. 52 08:20:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com