Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอความรู้เรื่องปลูกยูคา(อีกครั้ง) กับ ทำสวนป่าครับ

หลังจากตั้งกระทุ้ที่ห้องนี้ไป 2 กระทู้

จากที่เดิมเคยมีใจให้กับการปลูกยูคา เพราะรู้จักกับเจ้าหน้าที่ระดับสูงของดับเบิ้ลเอ ทางนั้นก็เชียร์ให้ปลูกครับ
    ที่ผมใกล้โรงงานเค้าด้วย แต่มาคิดๆด้วยตัวเองและได้รับความรู้จากสมาชิกในกระทู้ ทำให้รู้สึกว่ามันจะคุ้มลงทุนในระยะสั้นหรือเปล่า ระยะ 5-7 ปี
    ปลูกต้นยูคา โดยมีพ่อค้ารายใหญ่คือโรงงานกระดาษเจ้านึง
    ก็ไม่รู้ว่าในอนาคตภาคธุรกิจตรงนี้จะกำหนดราคาตลาดได้มากน้อยขนาดไหน

เลยมีไอเดียอยากจะทำสวนป่าตามที่สมาชิกหลายท่านแนะนำ
    แต่มีคำถามดังนี้

1.การทำสวนป่าจะต้องขออนุญาตยังไงบ้างครับ
    2.ถ้าทำสวนป่าจริง เราควรเรียกพืชชนิดได้เพื่อผลผลิต(หารายได้)ในระยะสั้นดีครับ
    3.การแบ่งแปลงพืชต่างๆควรทำยังไง (ผมไม่มีความรู้เลย)

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง

จากคุณ : นายแมมมอส - [ วันอาสาฬหบูชา 22:18:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com