Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมจะปลูกข้าวพันธุ์ไหนดีครับ? vote  

ผมกลับมาทำนาที่บ้านแล้ว ทำประมาณ 20 ไร่ และเพิ่งเกี่ยว ขาย ไปเมื่อ 2 วันก่อน
วิธีทำต่างๆ ก็ทำตามที่ญาติบอก คิดเอง แต่ไม่ได้ทำอย่างที่คิดซักเท่าไหร่
ผลที่ได้ ก็ถือว่าดีครับ ลงทุน 8 หมื่น ขายได้แสนหก กำไร ก็ 8 หมื่น
รอบใหม่นี้ ผมตัดสินใจที่จะ คิดเอง ทำเองแล้วครับ จะลองลดต้นทุนต่างๆ
โดยคิดไว้ว่าจะใช้วิธี ใช้รถดำนา แต่ก็มีปัญหาให้คิดแล้วครับ
คือ ไม่รู้จะตัดสินใจใช้ข้าวพันธุ์ไหนดี
ตอนนี้ข้าวที่รู้จัก เคยปลูกไปแล้ว 1 ครั้งคือ ข้าวหอมปทุม(แบบเดิม)
แต่ต้องปลูกภายในเดือน สิงหาคม (ญาติผมที่แนะนำแนวกดดัน บอกไว้)
ทีนี้ รถดำนาไม่ว่างครับ คิวยาว
รถดำนาว่างเดือน กันยายน บอกว่า พวกที่ดำนาเดือนนี้ใช้ข้าว สุพรรณ 3
ผมก็เลยคิดไม่ตกครับว่า จะเชื่อใครดี ถ้าเชื่อญาติก็ต้องกลับไปหว่านน้ำตม
พรุ่งนี้ผมว่าจะไปหาเจ้าหน้าที่ศูนย์วิจัยข้าวเพื่อปรึกษาดู
และก็ลองเข้ามาถามสมาชิกในนี้ด้วยเพื่อใช้ในการตัดสินใจ
เพื่อนสมาชิกช่วยชี้แนะผมด้วยครับ

ช่วงที่ผมเริ่มทำนา จะมาอัพเดตสถานการ เป็นการแลกเปลี่ยนด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ค. 52 18:21:49

จากคุณ : เป่าหิมะ
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 52 18:20:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com