Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

****ทำน้ำ E M แต่แปลกจังค่ะ ไม่เหมือนเพื่อนๆ เราทำผิดหรือเปล่าคะ *** vote  

เราทดลองทำน้ำ EM ใช้เองค่ะ แล้วก็แนะนำวิธีให้เพื่อนเราลองทำดู
เราใช้กากอาหาร + น้ำ + กากน้ำตาลค่ะ

เราจะใช้พวกผลไม้ค่ะ เปลือกสัปปะรด แอปเปิ้ล กล้วย ส้มกรีก(พี่ที่ทำงานเอามาให้เพราะเค้าไม่ทานค่ะ)
แต่เราไม่ได้ตวงปริมาณเป๊ะๆ นะคะ เพื่อนเราเค้าทำตามสูตรที่เราให้
เราเน้นแบบลูกทุ่งมาก ดูว่า น้ำเยอะพอควรใส่กากน้ำตาลก้เยอะอยู่

เปลือกผล+ลูกผลไม้ประมาณ 10 กิโลกรัม + กากน้ำตาล 5 ลิตร
แล้วเติมน้ำเกือบเต็มถัง 50 ลิตร

ครบ 2 สัปดาห์เปิดมา กลิ่นหอมมากค่ะ กลิ่นสัปปะรดอ่อนๆ
สีเข้มมากๆ แต่เศษผลไม้ต่างๆ ยังอยู่อะค่ะ
ทำไมของเพื่อนเรา เค้าบอกว่า เค้าใส่กากอาหาร 2 อาทิตย์ไม่เหลืออะไรเลยยกเว้น กระดูก

แต่เราก็ตักมาใช้แล้วนะคะ แกสเยอะมาก แค่วันเดียวขวดเต่งเลย
เรารินไม่เต็มขวดค่ะเหลือพื้นที่ไว้เยอะเหมือนกัน

สงสัยว่า ที่เราทำถูกวิธีมั๊ยคะ
แล้วน้ำ EM ของเราใช้ได้มั๊ยคะ
อ้อ น้องแมลงสาบวิ่งมาทำหนวดยุกๆยิกๆ กับหยดน้ำ EM ที่เราทำหยดไว้ที่พื้นด้วย

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เฉลว
เขียนเมื่อ : 16 ก.ค. 52 09:25:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com