Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแนวความคิด"มังคุดเอาไปทำอะไรได้บ้างครับ"  

มีมังคุดอยู่ 250 ต้น มีลูกดกทุกต้น อาทิตย์ที่แล้วราคารับซื้อหน้าสวนกิโลกรัมละ 4 บาท ไม่ไหวครับ ค่าจ้างเก็บกิโลกรัมละ 3 บาท ให้เก็บแบ่งครึ่งกันก็ไม่มีใครเอา เลยปล่อยทิ้งไป 1 อาทิตย์ วันนี้จะไปเก็บขายอีกรอบ เพราะราคาขยับมาที่กิโลกรัมละ 8 บาท ปรากฏว่าลูกสุกผิวดำเยอะเลยครับ จะเก็บขายรวมกับลูกผิวน้ำตาลก็จะทำให้ราคาตก  จะแยกขายเฉพาะลูกดำก็ไม่มีใครเอา  ต้องเอาไปเร่ขายตามตลาดเท่านั้น ซึ่งไม่มีเวลาจริงๆครับ...

อยากขอแนวความคิดว่ามังคุดสุกผิวดำมันน่าเอาไปทำอะไรได้บ้าง  หมักไวน์ได้มั้ย(ทำอย่างไร)  หมักปุ๋ยชีวภาพได้มั้ย(ทำอย่างไร) ใครมีแนวคิดมาร่วมแชร์กันนะครับ  คือถ้าทำแล้วหักค่าใช้จ่าย + เวลา แล้วมันเพิ่มมูลค่ามากกว่ากิโลละ 4 บาท ก็น่าสนอยู่นะครับ  หรือถ้าดูแล้วมันเสียเวลาที่จะทำ อย่างน้อยผมจะทดลองดูเป็นเรื่องสนุกๆเพื่อให้เกิดองค์ความรู้ใหม่...

ปีที่แล้วทิ้งปล่าวไปรอบนึงแล้วครับ กิโลละ 3 บาท พาเด็กนักเรียนไปกินกันเกือบครึ่งโรงเรียนยังไม่หมด  ต้องปล่อยให้มันหล่นเต็มโคนต้น เดินเหยียบไม่ถึงดินจริงๆครับ  ปีหน้าไม่เอาแล้วครับ ต้องวางระบบน้ำใหม่กะจะทำทวายแล้ว ลงทุนเยอะหน่อยเผื่อฟลุ๊ค ถ้าไม่ฟลุ๊คก็คงไม่แย่ไปกว่านี้แล้ว...

สุดท้ายขอบคุณสำหรับทุกแนวความคิดนะครับ ถือโอกาสแอบบ่นไปในตัว  หรือใครมีตลาดที่ผมสามารถไปขายได้ หักค่าส่ง + ค่าเสียเวลา มันดีกว่าตอนนี้บอกเลยนะครับ  (วันนี้รับซื้อหน้าสวนไม่คัดขนาดกิโลละ 8 บาท)...

จากคุณ : เอกนคร
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 52 09:03:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com