Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[นอกเรื่อง]...วันนี้วันภาษาไทย ชวนคนห้องงานฝีมือมาใช้ภาษาให้ถูกต้องกันค่ะ  

สัพเพร่า (1 คน)
  สะเพร่า (2 คน)
  นิตติ้ง (0 คน)
  นิ๊ตติ้ง (0 คน)
  ขอตวามช่วยเหลือด้วยคะ (3 คน)
  ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ (2 คน)
  กระเป๋าปิ๊กแป๊ก (1 คน)
  กระเป๋าปิ้กแป้ก (0 คน)
  รบกวนขอแพทฯ ด้วยนะคะ (1 คน)
  รบกวนขอแพทฯ ด้วยนะค่ะ (13 คน)

4.35%
  สัพเพร่า (1 คน)
 8.70%
  สะเพร่า (2 คน)
 0.00%
  นิตติ้ง (0 คน)
 0.00%
  นิ๊ตติ้ง (0 คน)
 13.04%
  ขอตวามช่วยเหลือด้วยคะ (3 คน)
 8.70%
  ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ (2 คน)
 4.35%
  กระเป๋าปิ๊กแป๊ก (1 คน)
 0.00%
  กระเป๋าปิ้กแป้ก (0 คน)
 4.35%
  รบกวนขอแพทฯ ด้วยนะคะ (1 คน)
 56.52%
  รบกวนขอแพทฯ ด้วยนะค่ะ (13 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 23 คน

วันนี้ว่าง....จัด  อีกแล้วค่ะ   พอดีทราบมาว่า  วันนี้เขากำหนดให้เป็นวันภาษาไทยแห่งชาติ  เลยอยากจะมาชวนโหวตสนุกๆ  กับคำที่มักใช้ผิดบ่อยๆ นะคะ
แล้วเราจะได้ช่วยกันแก้ไข  ใช้คำที่ถูกต้องกันต่อไปค่ะ  

เก่งงานฝีมือ ใช้ภาษาถูกต้อง มีส่วนทำให้งานดูดีขึ้นเยอะเลย  เห็นด้วยไหมคะ

คำถามก็คือ  ให้โหวต คำที่คิดว่าเขียนผิดบ่อยที่สุด  

ปล. อย่า งง  ที่ตัวเลือกจะมีทั้งเขียนถูกและเขียนผิดนะคะ เอามาเป็นตัวหลอกน่ะ  อิอิ

จากคุณ : หนอนกลม
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 52 12:40:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com