Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

How to การ zip file (สำหรับมือใหม่ และผู้ที่ยังไม่ทราบค่ะ)  

zip file คือ การทำให้ ไฟล์หรือรูปภาพมีขนาดเล็กลง เพื่อประหยัดพื้นที่ในการเก็บรักษา แต่คุณภาพทุกอย่างยังเหมือนเดิม

เหมือนกับเรานำสิ่งของที่ระเกะระกะ มาจัดเรียงใส่ลิ้นชักให้เป็นระเบียบเรียบร้อยนั่นแหละค่ะ

zip file มีประโยชน์อย่างไร กับเพื่อนๆ ห้องงานฝีมือ?

ประโยชน์คือ ประหยัดเนื้อที่ในคอมพิวเตอร์ค่ะ ทำให้สามารถเก็บงานได้มากขึ้น และยังนำไฟล์ที่ซิปแล้วส่งต่อกันได้ง่ายมากขึ้นอีกด้วยค่ะ ไฟล์ยิ่งเล็กยิ่งอัพโหลด และส่งได้เร็วกว่าค่ะ

เช่น เวลาที่เราต้องการส่งเมลผ่านทาง hotmail จะสามารถแนบไฟล์ได้ทีละไฟล์ แต่ถ้าใน 1 โฟลเดอร์ เรามีซัก 50 ไฟล์ล่ะ จะทำอย่างไรดี คงไม่ต้องมานั่งแนบไฟล์ทีละไฟล์ให้เหนื่อย แล้วก็หมดกำลังใจหรอกค่ะ ซิปทีเดียวได้มา 1 ไฟล์ คลิกแนบทีเดียวเลยค่ะ

อันดับแรก ต้องโหลดโปรแกรมก่อนนะคะ สำหรับคนที่ยังไม่มี
http://www.4shared.com/file/24860445/978c4f81/WinRaR.html?dirPwdVerified=24664bbe

2. double click ที่ไฟล์ที่โหลดมาได้เลยค่ะ แล้วก็ run ทำตามขั้นตอนที่โปรแกรมให้มาเลยค่ะ

เมื่อเสร็จแล้วก็มาเริ่มใช้งานกันเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ค. 52 16:24:42

จากคุณ : สวย เริ่ด เชิด หยิ่ง
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 52 16:19:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com