Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บันทึกทามะกับโรค “หัดแมว” มาแชร์ประสบการณ์ครับ  

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ เพราะเป้นบันทึกที่พิมพ์ไว้อีกอีกที่นึง แต่เข้ามาห้องนีบ่อยๆ เลยอยากเอามาลงในนี้ด้วย เผื่อจะเป็นประโบชน์บ้าง ขอลงรูปทามะ ที่เคยถ่ายไว้เล่นๆ แซมไปด้วย จะได้ไม่เบื่อนะครับ

ทามะ(น้องแมว) ลูกชายผมอายุ 5 เดือนครับ เพิ่งได้กลับบ้านเมื่อวาน จากการรักษาโรคหัดแมวไป 2 โรงพยาบาล เข้าน้ำเกลือประมาณ 5 กระปุก x-ray ไปประมาณ 6-8 ฟลิ์ม โดนจิ้มขาไปเกือบครบทุกขา

ก่อนหน้านี้ทามะได้รับวัคซีนตามแผนการฉีดวัคซีนทั่วไปของน้องแมวครบทุกอย่างครับ ถ้าจำไม่ผิด สำหรับโรคนี้เพิ่งจะฉีดไปเมื่อเดือนกว่าๆที่ผ่านมานี้เอง

18 กค
อาการของน้องคือ เบื่ออาหาร ไม่ทานข้าว ไม่ทานน้ำ อ๊อกเป็นระยะๆ ไม่ใช่อาเจียนนะครับ เหมือนสำรอกออกมา ซึ่งของที่ออกมาคือ น้ำใสๆไม่มีสี ลักษณะเหนียว เป็นฟองๆ เข้าใจว่าเป็นเสมหะ หรือน้ำลาย ดูซูบๆลง แต่ยังซนได้เหมือนเดิม เห็นเราออกไปทำสวนหน้าบ้านกัน ก็อยากออกมามีส่วนร่วม ก็ปล่อยให้ออกมาด้วย เผื่อจะการมีส่วนร่วมจะช่วยทำให้ดีขึ้น

หลังจากทำสวนเสร็จ ก็เข้ามาอ๊อกอีก แบบเดิม แล้วก็นอนซม ไม่รู้ว่าเค้าเป็นอะไร เห็นสภาพตอนสำรอกแล้วน่าสงสาร เลยพาไปหาหมอ ที่ รพ แถวบ้านครับ

หมอที่ รพ ก็คลำท้องดู เผื่อว่าอาจจะกลืนสิ่งแปลกปลอมเข้าไป ก็ไม่เจออะไร ไข้ก็ไม่มี ก็เลยได้แค่ฉีดยาลดการอาเจียนให้ แล้วกลับบ้าน

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ค. 52 13:58:27

แก้ไขเมื่อ 30 ก.ค. 52 13:53:13

จากคุณ : sailom isara
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 52 13:52:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com