Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรณีศึกษา "แมวบาดเจ็บ " กับ "สังคมไทยกับสัตว์จรจัด"  

สวัสดีครับ ว่าจะตั้งกะทู้นานแล้ว แต่หารูปไม่เจอสักที วันนี้ หาเจอทั้งยวงเลย มาตั้งกะทู้ตามที่ตั้งใจ

บอกสั้นๆเลยว่า สังคมไทยอยู่ร่วมกับสัตว์ต่างๆ มานานแล้ว อาทิสัตว์ที่อยู่รอบๆเรา จิ้งจก แมงมุม แมงวัน  หนู แบบเลี่ยงไม่ได้

และอีกประดภทนึงคือ สัตว์จรจัด เช่น หมาวัด แมว หมาไม่มีเจ้าของ ซึ่งในส่วนของการใช้ชีวิตร่วมกัน คนไทย กับ สัตว์จรเหล่านี้ ไม่เคยคิดทำร้ายกัน

หมาจรจัด ถ้าไม่บ้า หรือเราไม่ได้ไปทำอะไรมัน มันก็ไม่อยากจะกัดเราหรอกครับ สัตว์จรเหล่านี้ไม่อยากสรา้้งปัญหา แต่ก็มีบ้างที่สัตว์จะทำร้ายเรา หรือ สร้างความรำคาญให้

เอาละเข้าเรื่องนะครับ

กรณีที่ผมหยิบมาเล่านี้ คือกรณีศึกษา เรื่องสัตว์จรจัดบาดเจ็บ ซึ่งสังคมไทยทุกวันนี้ มองว่าในกรณีที่สัตว์ไม่มีเจ้าของบาดเจ็บ ป่วย เช่นสุนขถูกรถชน มักจะปล่อยไปตามชะตากรรม ไม่ก็ สิ่งที่คิดขึ้นมาเองว่า "ตามธรรมชาติ"

บ่ายๆวันนึง ผมเดินออกมาซื้อของที่ร้านของชำแถวบ้าน
ปกติที่ร้านจะมีแมวจร มาเดินๆผ่าน บ่อยๆ แถวๆร้านชำมีทุ่งเล็กๆให้มันซ่อนตัวเล่นกันมั่ง นอนมั่ง มันจึงชอบมาแอบๆแถวรา้นขายของชำ ซึ่งเจ้าของร้ายก็ไม่ได้ชอบมันนัก เพราะ อุจาระมันเหม็น

ซึ่งปกติ เจ้า "สองหาง" ตัวนี้ มันจะไม่ยุ่งกับคนเท่าไหร่ แต่วันนี้ มันร้องเรียกผมและ ทำท่าอยากให้ผมเดินไปหา

"เจ้าสองหาง"

สิ่งที่ผมจะเล่าให้ฟังนี้ ขอให้เป็นกรณีศึกษาและเป็นความรู้ไปด้วยนะครับ

จากคุณ : เจ้าหญิงน้อยแห่งอันดามัน
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 52 15:13:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com