Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฟัดจี้เตือนภัย...พบแล้วสาเหตุของงานเข้า......  

มาอัพเดทอาการฟัดจี้ค่ะ หลังจากที่โดนจิ้มไปสามเข็มแล้วอาการตัวร้อนเป็นไข้ได้หายเป็นริดทิ้งแต่ยังคงต้องกินยาต่ออีกประมาณ สองอาทิตย์แล้วต้องไปเจาะเลือดเพื่อดูค่าตับและเกร็ดเลือดอีกครั้งจ้า

ส่วนเรื่องอาหารการกินเจ้าอ้วนจะกลายเป็นหมาผอมหรือเปล่าไม่รู้ เพราะว่าขนมที่เคยได้กินซีซ่าร์ บ๊อกด๊อกต้องงด  อาหารที่เคยกินอยู่ยี่ห้อ ANF สูตรปลาก้อต้องเปลี่ยน แล้วทำงัยกันนะหรอค่ะ ต้องเปลี่ยนเป็นอาหารสำหรับสุนัขเป็นโรคตับโดยเฉพาะ

อย่า ! เพิ่งนะค่ะอย่าเพิ่งคิดว่าการเป็นโรคตับของฟัดจี้เกิดจากอาหาร ไม่ใช่ค่ะแต่จากการที่ได้คุยกับคุณหมอแล้วคุณหมอได้แนะนำว่าสาเหตุการเป็นโรคตับมีหลายสาเหตุ เช่น อาหาร  สภาพแวดล้อม สารเคมีต่าง  ๆ ที่น้องหมาต้องสัมผัส เช่น กลิ่นธูป  ยากันยุง เป็นต้น

แต่เอ......นึก.....บ้านเรามีไรบ้างหว่า.............

อ๋อ ! นึกออกแล้วประมาณ 3 -4 เดือนที่ผ่านมาแม่มานซื้อยากันยุงชนิดที่ใช้เสียบปลั๊กแบบน้ำ ไม่มีสี  ไม่มีกลิ่น (ภัยเงียบ) มาใช้นินา ใช่ ๆ ต้องใช่แน่ ๆ เพราะว่าหลังจากนั้นลูกก้อมักมีอาการตัวร้อน เป็นไข้ และยังชอบไปนอนใกล้ ๆ ตรงที่เสียบยากันยุงซะด้วยซิ (แม่มันแย่จริง ๆ เล้ยยยย)

ปล.เจ้าตัวต้นเหตุเด๋วค่ำ ๆ จะมาโพสรูปให้ดูจ้า

จากคุณ : angelbt
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 52 17:10:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com