Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Bead] สร้อยข้อมือ Bead Stitch & Bead Factory  

เหมือนบีจังจะหายไปนานเลยนะคะ แต่เข้ามาทุกวันค่ะ ยังทำงานลูกปัดอยู่นะคะ เพียงแต่ไม่ได้โพสค่ะ เพราะส่วนมากทำแต่ลายเดิม ๆ แต่เปลี่ยนสีค่ะ

เส้นนี้เป็นสร้อยข้อมือที่ใส่บ่อยที่สุดตอนนี้ ร้อยแล้วรื้อหลายรอบมาก กว่าจะร้อยได้ ใช้เทคนิค Brick Stitch ร้อยรอบมุกสวา แล้วก็ใช้ลูกปัดเชค 3 มิล แถวนอกสุด 4 มิลค่ะ Brick Stitch คล้าย ๆ กับการร้อยแบบ Peyote แต่ลูกปัดจะวางคนละแนวกันค่ะ วิธีร้อยก็ต่างกันด้วย จะเป็นการสอดเกี่ยวด้ายในแถวก่อนค่ะ

บีจังเพิ่มเริ่มหัดการร้อยโดยใช้เข็มกับด้ายค่ะ ปกติจะใช้เอ็นใสร้อยสวนในคริสตัลหรือลูกปัด ดังนั้นพอทำสร้อยเส้นนี้เสร็จจึงค่อนข้างภูมิใจมากค่ะ แต่ไม่ได้ออกแบบเอง เอามาจากหนังสือญี่ปุ่นชื่อ Bead de Bead เล่ม 10 ค่ะ แต่ในเล่มไม่มีแพทเทิร์นให้ทำตามหรอกนะคะ แกะวิธีร้อยจากการดูรูปสร้อยเขาเอาค่ะ สร้อยเส้นในเล่มได้รางวัล Grand Prix ด้วย สวยกว่าที่บีจังทำร้อยเท่า เอิ๊กกก ๆ

จะว่าไป ที่เงียบหายไปก็แอบฝึกทำอยู่นี่ล่ะค่ะ~

จากคุณ : BeeJang
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 52 10:06:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com