Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(โครเชต์) และแล้วความพยายามก็พาเรามาสู่ความสำเร็จ กระเป๋าสตางค์ฝาดอกไม้ค่ะ (ส่งการบ้านคุณแม่จ๋ากะหมาก๊วย)  

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ คุณนก (แม่จ๋ากะหมาก๊วย) ค่ะ สำหรับแพทเทิร์น และวิธีทำโดยละเอียด คุณนกเสียสละเวลาถึงขนาดเขียนออกมาเป็นคำอธิบายตัวต่อตัวเลยค่ะ เลยทำให้ออยได้มีวันนี้ (มีการบ้านส่งกะเค้าซักที เฮ้อ)

และขอขอบคุณพี่จุก (Jookjik) น้องแอน (ชงโถว) พี่วรรณ (มีแต่ลูกสาว) น้องปุ๊กปิ๊ก (Molajung) น้องหลี (knitlee) ที่ช่วยสอนและให้กำลังใจตั้งแต่น้องคิดยังอยู่ในท้อง เริ่มกันตั้งแต่เรดเดวิลฮิตใหม่ ๆ (แต่ก็ยังไม่ได้ถักเลยค่ะ) และยังมีอีกหลายท่านเลยนะคะ

(***มาเพิ่มเติมค่ะ ตอนเย็นน้องคิดงอแง อิจฉาออยเล่นคอมค่ะ) ขอบคุณกำลังใจจากเพื่อนใหม่ที่พบหลังจากคลอดน้องคิดและกลับมาสิงห้องงานฝีมือ นู๋นา (หอมเจียวกะน้ำมัน) ต่าย (น้องเล็กยังร้ายอยู่) คุณแนท (arokya) และท่านอื่น ๆ อีกมากมายที่ออยไม่ได้เอ่ยชื่อ ณ ที่นี้นะคะ ที่เป็นแรงบันดาลใจให้ออยทำงานชิ้นนี้จนสำเร็จค่ะ

ถักแล้วรื้อนับครับไม่ถ้วน ไหมช้ำฟูกระจายไปเยอะแยะ ดอกไม้บานมั่งไม่บานมั่ง บูด ๆ เบี้ยว ๆ ก็ยังมีหน้ามาเสนอ อิอิ

ที่มาตั้งกระทู้เผื่อว่าใครที่เพิ่งเริ่มจะได้ไม่ท้อค่ะ ออยเริ่มฝึกมาปีกว่า ๆ เพิ่งได้แค่นี้เองค่ะ

อ้อ มีอีกท่านนึงที่สำคัญเช่นกันค่ะ พี่หนูนิด ที่สอนให้ออยคั่นไหมที่ "โซ่สุดท้าย" ของแถวเวลาเราถักตุ๊กตา ออยเลยเอามาปรับใช้กับกระเป๋าใบนี้เช่นกันค่ะ

ออยคั่นโซ่แรก โซ่กลางของแถวก่อนย้อนกลับ และโซ่สุดท้าย ที่ต้องทำเยอะขนาดนี้เพราะออยสายตาสั้นด้วยค่ะ แล้วก็หาโซ่ไม่ค่อยเจอเลย โซ่แรกก็สำคัญ (ทำให้เราเริ่มต้นแถวใหม่อย่างถูกต้อง) โซ่สุดท้ายก็สำคัญ (ทำให้เราทราบว่าเราถักเกินหรือเปล่า)

เชิญติชมกันตามสบายนะคะ ถือว่าดูเล่น ๆ เย็นวันเสาร์

ขอเริ่มด้วยรูปนี้ค่ะ หนุ่มน้อยผู้เป็นกำลังใจให้ออยเสมอมา (ถึงแม้ว่าจะคอยป่วนโดยการไม่ยอมนอนนาน ๆ ให้แม่ทำงานฝีมือก็ตาม)

แก้ไขเมื่อ 01 ส.ค. 52 19:43:42

จากคุณ : คุณรักผมและผมรักคุณ
เขียนเมื่อ : 1 ส.ค. 52 17:33:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com