Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนของปรึกษาเรื่องปลูกต้นไม้หน่อยคับ  

คือว่าผมมีที่นาอยู่ประมาณ 60 ไร่ มีที่เป็นบ่อน้ำ 8 ไร่ และที่เหนือบ่อน้ำประมาณ 2 ไร่ แล้วก็ที่ไร่ 4 ไร่มีขุดบ่อแล้ว อยู่ในจังหวัดสุพรรณบุรี

ผมต้องการจะปลูกต้นไม้บนคันนา กับ บริเวณแถวบ่อน้ำ และที่ไร่ ผมควรจะปลูกต้นอะไรดีคับ

คือถ้าเป็นหน้าน้ำ บางปีจะมีน้ำท่วมที่ไร่ และที่นา ส่วนดินนั้นค่อนข้างแห้ง คงต้องมีการฟื้นฟูดินและสารอาหารในดินก่อนทำการปลูกพื้น

เนื่องจากผมเห็นว่า ที่น่าที่ให้เค้าเช่านั้นมีราคาค่าเช่าที่ถูกคิดแค่ไร่ละ 20 ถังเท่านั้น ผมอยากให้เกิดประโยชน์งอกเงย โดยจะให้พื้นตรงคันนา และพื้นที่ไร่ พื้นที่รอบๆบ่อน้ำให้เกิดรายได้

ตอนนี้ผมกำลังสนใจ ต้นตะกู ต้นกระดาษ (แต่เห็นเค้าว่าไม่ดี)  อยากปลูกพีชสมุนไพรด้วยคับ

จึงอยากมาปรึกษาพี่ๆในห้องนี้ว่าผมจะปลูกอะไรดีคับ ที่ดูแลง่าย สามารถให้ผู้เช่าดูแลแทนค่าเช่านา 5 ถังต่อไร่ได้

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

จากคุณ : blur_blur
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 52 03:09:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com