Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปิดตำนาน เจ้าทางด่วน(แมว) สุดแสบครับ  

มีเพื่อนท่านหนึ่งเข้ามาถามเกี่ยวกับเรื่อง "เจ้าทางด่วน" จึงอยากจะเข้ามาตั้งกระทู้  ปิดตำนานเจ้าทางด่วน สุดแสบของผมครับ

เกริ่นก่อนเกี่ยวกับเจ้าทางด่วนนะครับ ตามกระทู้ข้างล่าง
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J5292195/J5292195.html

ตอนนี้เจ้าทางด่วนไปสบายแล้วครับ เมื่อสักครึ่งปีที่แล้ว
เนื่องจากโดนสุนัขข้างบ้านรุมกัดตาย ปรกติเค้าก็ไม่มีปัญหาอะไรกันแต่ สงสัยว่าเป็นช่วงสุนัขติดสัดครับ
ผมไม่เห็นศพเค้าเลยนะครับ แต่รู้จากข้างบ้านอีกหลังว่าเจ้าทางด่วนโดนกัดตาย
ส่วนเจ้าของสุนัขนั้นทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นเลยครับ แต่ผมก็ไม่อยากให้เป็นเรื่องอะไร

ตอนที่เค้าอยู่กับผม ผมก็ดูแลตามปรกติ ซนเหลือเกิน แต่อยู่ร่วมกันกับหมาๆที่บ้านผมได้ดี แถม ยังสู้ชนะหมาๆได้สบายมาก

เวลาปรกติจะไม่ค่อยเห็นหัวมันหรอกครับ หายไปนัวเนียกับหนุ่มๆ กลับมาก็มอมแมม จะเห็นก็แวบๆ บนหลังคา บนรั้ว เค้าจะมองผม พอเดินไปใกล้ มันก็หนี..ช่างมัน เดี๋ยวหิวมันก็ลงมาเอง

สิ่งประทับใจเมื่อมีเจ้าทางด่วนคือ แมลงสาบ, จิ้งจก, หนู แม้กระทั่ง จิ้งเหลน, กิ้งก่า, คางคก ....ตายเรียบครับ หาเก่งจริงๆ แล้วพอมันจับได้ มันก็จะเอามาเล่นบนที่นอน ก็ตัวใครตัวมันนะครับ ผมเองยังแต๋วแตกเลย มันคาบมายังเป็นๆอยู่เลย แล้วก็เอามาตบๆๆคาบๆๆ พอตายแล้วมันก็เลิกเล่น ปล่อยทิ้งไว้บนเตียง

ผมไม่มีโอกาสได้ฝังเค้า เพราะโดนอำพรางคดี ผมคิดว่า มันเป็นบุญกรรมที่ต้องมาเจอกัน ในเวลาที่เหลือเชื่อ และอยู่ร่วมกันมา ผมมีโอกาสได้เลี้ยงดู ให้อาหาร ได้สร้างบุญจากเค้า และ เค้าก็สร้างบุญจากผมโดยให้ความน่ารัก ความซน

วันนี้กรรมที่เคยต้องชดใช้ระหว่างกันคงหมดสิ้นไป เราถึงได้จากกัน ผมไม่ต้องร่ำลาเค้า เราเจอกันและจากกันแบบกระทันหัน  

ก็ขอให้มันไปอยู่ในที่ๆสูงกว่าทางด่วนที่ผมเจอเค้า ผมต่ออายุให้เค้าได้เพียงสองปีกว่าเท่านั้น แต่ดีใจครับ

มีความสุขครับที่ได้คิดถึง
มีความสุขที่ได้ดูแล
มีความสุขที่แกล้งกัน
มีความสุขที่เค้าเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต

ปิดตำนาน
----------
การเดินทางของลูกแมวน้อย ที่พลัดหลงบนทางด่วน
จนมาเจอพระเอกใจดี ช่วยชีวิตท่ามกลางรถนับร้อย
ได้มาอยู่บ้านหลังเล็กๆที่เต็มไปด้วยสุนัขสุดโหด
พระเอกหนุ่มรูปงามจึงตั้งชื่อมันว่า "เจ้าทางด่วน"

เจ้าแมวน้อยเติบโตขึ้น พร้อมกับฝึกวิชาเพื่อปราบเจ้าหมาทั้งหลาย
จนหมอบราบคาบ

มาพบรักกับแมวหนุ่มสีดำ... แต่นั่น... ไม่ใช่รักแท้
เจ้าแมวหนุ่มเพียงหวังแต่เรือนร้าง แต่ไม่มีความรับผิดชอบ
เจ้าทางด่วนจึงต้องไปทำหมัน เพื่อตัดไฟแต่ต้นลม

เจ้าทางด่วนครุ่นคิดเพื่อจะตอบแทนในความดีของชายหนุ่ม
สิ่งเดียวที่จะตอบแทนได้ คือ
แมลงสาบ จิ้งจก คางคก จิ้งเหลน
เจ้าทางด่วน เฝ้าหามาให้เขาถึงที่นอน แบบสดๆ...โอ้วแม่เจ้า....

ทางด่วนก็ยังเป็นทางด่วน ไม่เคยอยู่ติดดิน ชอบแฝงตัวบนที่สูงเพื่อสืบข่าว และหาแมวผู้เป็นที่รัก

โชคร้ายที่วันนั้น เจ้าทางด่วนโดนสองสุนัข รุมกัด เสียงร้องของมันไม่ถึงพระเอกหนุ่ม  มีคนเห็น แต่ไม่มีใครเข้ามาช่วย ไม่มีคำร่ำลา.... จากกันและกัน ....

ร่างของทางด่วนถูกเสกให้หายไป จากคนใจร้าย เป็นปริศนาที่ไม่อยากรื้อฟื้น ทิ้งไว้เพียง ..ความทรงจำที่ดีต่อกัน

อวสาน......

แก้ไขเมื่อ 05 ส.ค. 52 21:17:16

จากคุณ : jobuakwan
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 52 17:43:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com