Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่อง EM  

เคยได้ลองทำ EM มาแล้วครั้งหนึ่ง ปรากฏว่า เน่าสนิท น้ำมีกลิ่นเหม็นเน่ามาก ทำให้ถอดใจไปเลย
มาครั้งนี้ อยากลองอีกครั้ง มีคนแนะนำ ให้เริ่มลองทำแบบเล็กๆ ดู ก็เลยลองทำในขวดโค้ก ... แต่ไม่มีสูตรคะ มั่วๆ เอา EM หัวเชื้อ 2 ช้อน โต๊ะ กากน้ำตาล 3 ช้อนโต๊ะ กากผลไม้ 1 ใน 3 ส่วนของขวดโค้ก (หัวเชื้อ+กากน้ำตาล+น้ำเปล่า เทใส่ในขวด เหลือพื้นที่ว่างจากปากขวดประมาณ 3-4 นิ้ว) ผ่านไป 2 วัน เริ่มเห็นฝ้าสีขาวขึ้น
คำถามคะ ...
1.ส่วนผสมที่ว่ามามีอัตราไหนเยอะเกินไปหรือเปล่า
2.ฝ้าสีขาวที่เห็น ถือว่าใช้ได้แล้วใช่ไหมค่ะ
3.เวลายกพลิกไปมาจะเกิดก๊าซ มีแรงดันในขวด (ขวดแข็งจนกดไม่ลง พอคลายฝา มีลมออกพร้อมกันดันกากขึ้นมา เหมือนเวลาเราเขย่าน้ำอัดลม) ควรปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ ไม่พลิกไปมาใช่หรือไม่ค่ะ
4.ทิ้งไว้นานแค่ไหน ถึงจะนำมาฉีดรดต้นไม้ได้
5.ไม่ควรเปิดฝาจนกว่าจะครบกำหนดที่ใช้ได้ใช่หรือเปล่าค่ะ

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

จากคุณ : ซอมพอ..!! เจียงใหม่เจ้า
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 52 09:23:48 A:210.246.144.163 X: TicketID:226517

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com