Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...มีต้นไม้อะไรไล่งูได้บ้างมั๊ยคะ...  

ปกติจะสิงอยู่ที่ห้องหมาห้องแมวซะมากกว่าค่ะ
แต่ก็มาอ่านหาความรู้ที่ห้องนี้เป็นประจำ เพราะว่าชอบปลูกต้นไม้ด้วย
แต่วันนี้เป็นครั้งแรกที่มาตั้งกระทู้ที่นี่ แบบว่ามีเรื่องจะรบกวนถามค่ะ

เอิ่มพอดีว่าบ้านที่อยู่เนี่ยด้านหลังเป็นสวนค่ะ
สวนร้างที่เจ้าของเค้าไม่ได้มาทำอะไรแล้ว
มันเลยรกมากๆ และคงจะเป็นที่อยู่ของสิงสาราสัตว์มากมาย

หนึ่งในนั้นคือ...งูๆ ทั้งหลายค่ะ
เท่าที่เจอมาป๊ะหน้ากันในบ้านก็หลายที
มีตั้งแต่งูเขียวตัวน้อยๆ งูเขียวหางไหม้
และพี่หย่าย งูเหลือม งูหลาม บางทีก็...งูเห่าค่ะ

เมื่อก่อนหน้าหมู่บ้านมีร้านอาหารป่า ก็จ้างเค้ามาจับใส่กระสอบให้
แล้วที่บ้านก็เอาใส่รถไปปล่อยที่ร้างๆ ไกลๆ แถวนนท์ (บ้านอยู่จ.นนท์ค่ะ)
เสียค่าจับงูให้ร้านนี้ไปหลายพันบาทแล้วค่ะ
เรื่องเงินไม่เสียดายเท่าไหร่ เพราะไม่อยากเบียดเบียนชีวิตเค้าเหมือนกัน
ชีวิตใครใครก็ต้องรัก

สดๆ ร้อนเมื่อเช้ามืดตอนดีสี่ เสียงน้องหมาที่บ้านเห่ากรรโชก
ส่องไฟฉายดู โหยยย...มันมาอีกแล้วแขกไม่ได้รับเชิญ
ตัวยาวมาก ประมาณสองเมตรได้ กะลังเลื้อยพาดอยู่บนสันกำแพงบ้าน
ทำไงดีหว่า โทรเรียกตำรวจก็ไม่รู้จะมากี่โมง
จะใช้บริการพี่ร้านอาหารขาประจำก็ไม่ได้เพราะเค้าย้ายร้านไปแล้ว
เลยต้องลงทุนไปนั่งข้างกำแพง เอาไม้เคาะๆ ไล่ให้มันเลื้อยลงสวนไป
ตอนแรกเอาไม้ยาวๆ เขี่ยมันให้ลงไปทางสวนร้าง
หนอยแน่...มันชูคอหันมาสู้ เลยเลิกไม่กล้าเขี่ยต่อ -_-"
กลัวมันเปลี่ยนใจเลื้อยกลับลงมาในรั้วบ้าน
นั่งเฝ้าจนมันค่อยๆ เลื้อยลงไปในสวน พอดีสว่างได้เวลาตื่นแต่งตัวมาทำงาน
เฮ้อ...ตรู แถมหัวหูเสื้อผ้าเต็มไปด้วยน้ำลายไอ้เด็กๆ ที่บ้าน
สงสัยมันคงดีใจ แม่ลงมานั่งตบยุงเป็นเพื่อน
ไอ้บร้าเอ๊ย...รู้กันมั๊ยเนี่ยแก เกือบโดนไอ้เหลือมงาบซะแระ

ร่ายมาซะยาว อยากรบกวนถามพี่ๆ หน่อยค่ะ
ว่าพอจะมีต้นไม้อะไรที่ปลูกแล้วงูจะไม่มารบกวนมีมั๊ยคะ
คือแบบว่าที่บ้านเลี้ยงหมาไว้หลายตัว เป็นห่วงค่ะ กลัวว่าจะกลายเป็นอาหารงูไปซะก่อน
เคยเห็นต้นอะไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้ ที่ร้านขายเค้าบอกว่าช่วยไล่งูได้
ลักษณะคล้ายๆ พวกต้นไม้อวบน้ำอ่ะค่ะ
ไม่ทราบว่ามันได้ผลจริงๆ รึเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : แม่แพนด้า
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 52 08:36:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com