Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยแนะนำอาหารสุนัขเกรดพรีเมี่ยมดีๆที่ขนาดเม็ดเล็กๆและชวนทานให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ  

พอดีตอนนี้เลี้ยงชิห์สุ (อายุเกือบ 8 เดือน) กับยอร์ค (5 เดือน) ครับ จริงๆทั้งคู่ก็ทานอาหารได้ดีนะครับ เคยให้ Nutro Puppy และ Chicken Soup Puppy ก็ทานกันได้ดีครับ โดยเฉพาะน้องยอร์ค ทานได้ดี ไม่เลือกอาหารเลยครับ แต่รู้สึกว่าช่วงหลังๆ (ประมาณเดือนนึง) น้องชิห์สุที่ตัวก็ใหญ่กว่า กลับจะเลือกอาหารค่อนข้างมาก ดูจะเบื่อๆ Chicken Soup Puppy พอลองเปลี่ยนเป็น Regal Puppy ก็ใช้เวลาทานนาน ดูท่าเบื่อๆเนือยๆ ทานไม่ค่อยหมด (เหมือนแต่ก่อนตอนให้ทาน Nutro Puppy) แต่น้องชิห์สุไม่ได้ซึมนะครับ ร่าเริง ช่างเล่นเหมือนเดิม เลยสังเกตว่าน้องชิห์สุคงจะไม่ชอบอาหารเม็ดใหญ่อย่าง Chicken Soup Puppy หรือ Regal Puppy นะครับ เพราะดูจะขี้เกียจเคี้ยว เคี้ยวแต่ละเม็ดนานมากๆ ใช้เวลาทานนานมากครับ แล้วก็มักจะทานไม่หมดด้วยครับ (จะเปลี่ยนไปเป็น Avoderm หรือ Pinnacle ก็คงไม่ไหว เพราะเม็ดคงจะยิ่งใหญ่ขึ้นไปอีก) แต่แปลกว่าน้องยอร์คที่ตัวเล็กกว่ามากๆ แต่กลับเอร็ดอร่อยกับการเคี้ยวเม็ดอาหาร ดังกรุบๆกรอบๆ ไม่ต้องให้เป็นห่วงเรื่องการทานเลยครับ หรือเป็นเพราะน้องยอร์คมีฟันใหญ่กว่า พอเห็นน้องชิห์สุทานได้ไม่มาก คนเลี้ยงก็ไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่นะครับ

เพื่อนๆช่วยแนะนำอาหารดีๆที่ขนาดเม็ดเล็กๆและชวนทานให้หน่อยนะครับ จริงๆ Nutro Puppy ก็ใช้ได้ดีครับ เม็ดเล็กดีด้วย ทานได้ง่ายดีครับ แต่รู้สึกว่าจะถ่ายบ่อย หลายครั้งและจะถ่ายออกมานิ่มๆ เก็บยากหน่อยครับ เพื่อนๆช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับๆ  

ปล. เคยใช้ Royal Canin เม็ดเล็ก กลิ่นหอมชวนทานมาก ทานได้เร็วมากๆ (เข้าปากแล้วกลืนๆๆอย่างเดียวเลย ไม่เคี้ยวเลย) แต่กลิ่นก็แรงมากครับ ทำให้หน้าและตัวเค้าเหม็นเร็วและสิ่งขับถ่ายก็เหม็นมากเหมือนกันครับ เลยไม่ได้ใช้อีกเลยน่ะครับ

จากคุณ : Tempting Heart
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 52 12:29:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com