Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครเลี้ยงน้องหมาในอพาร์ทเม้น หรือเลี้ยงข้างในตัวบ้านบ้างคะ  

ตอนนี้เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงน้องหมาค่ะ ได้น้องหมาแสนซน แสนดื้อแต่สุดแสนน่ารักมาเลี้ยงค่ะ เจ้าหมาน้อยอายุได้ราวสองเดือน แต่เนื่องจากเราต้องทำงานตลอดวัน แล้วก็ต้องเอาน้องหมาไปเลี้ยงไว้ในบ้านเพราะเป็นห่วงไม่กล้าเลี้ยงนอกบ้านเห็นยังเล็กอยู่ มีเรื่องอยากถามท่านที่เลี้ยงในบ้านหรือในอพาร์ทเม้นดังนี้ค่ะ

1. กลิ่นหมาภายในบ้านจะจางหายไปได้อย่างไรคะ
2. พยายามจะให้น้องหมาขับถ่ายให้เป็นที่ แต่ก็ดูแสนยาก ยังไม่เป็นผล
3. หมาพันธุ์บีเกิ้ลตอนเล็ก ๆ เลี้ยงภายในตัวบ้านได้ไหมคะ กะว่าโตส้กหน่อยตอนกลางวันจะปล่อยอยู่นอกตัวบ้าน แต่กลางคืนเอาเข้าบ้าน
4. เวลาไปทำงานแล้วต้องปล่อยน้องหมาอยู่บ้านตัวเดียว รู้สึกกังวลมาก ตอนนี้ซ้อมเลี้ยงไปก่อน เจ้าของเดิมน้องหมาเค้าบอกว่าถ้าภายใน 10 วันนี้เราเลี้ยงแล้วขัดต่อวิถีชีวิตก็คืนเขาได้ แต่เราก็รักน้องหมา ไม่อยากคืนเจ้าของเดิมไปเลย

ก็ไม่อยากเห็นแก่ตัวค่ะ จึงอยากทราบว่าถ้าเรามีพฤติกรรมงานยุ่ง ๆ ไปทำงานแต่เช้า กลับถึงบ้านมาตรฐานปกติราว 2 ทุ่มครึ่ง เราไม่ควรเลี้ยงน้องหมาใช่ไหมคะ ทุกวันนี้น้องหมาน่ารัก แต่ยอมรับว่าเราเหนื่อยพอควรเลยกับเจ้าหมาน้อยแสนซน เฮ้อ...แนะนำด้วยค่ะ

จากคุณ : เดินเพลิน
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 52 17:25:24 A:192.168.1.94 X:203.147.57.113 TicketID:150471

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com