Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> ถ้าคุณเจอช้างเร่ร่อนคุณจะ..... <<<  

ซื้ออาหารให้เค้ากิน (2 คน)
  'ไม่ซื้อ'อาหารให้ (12 คน)
  ไม่ซื้อและโทรแจ้งหน่วยงานที่ดูแลเรื่องช้างเร่ร่อน (4 คน)

11.11%
  ซื้ออาหารให้เค้ากิน (2 คน)
 66.67%
  'ไม่ซื้อ'อาหารให้ (12 คน)
 22.22%
  ไม่ซื้อและโทรแจ้งหน่วยงานที่ดูแลเรื่องช้างเร่ร่อน (4 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 18 คน

>>  ส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ไม่ชอบเวลามี 'คน' พาช้างเร่ร่อนออกมาเดินริมถนนเพื่อเร่ขายอาหารให้ช้างค่ะ  ขออนุญาตใช้คำว่า 'คน' เพราะไม่อยากเรียกพวกเค้าว่า 'ควาญ' ค่ะ  เนื่องจากในความเข้าใจของดิฉัน ควาญช้างต้องเป็นคนที่รักและผูกพันธ์กับช้างมากที่สุด เรียกว่ารู้ใจกันเป็นอย่างดี แต่การกระทำของคนเหล่านี้เป็นการทรมานสัตว์ทางหนึ่ง  และที่สำคัญหาก 'ช้าง' พูดได้ เค้าคงไม่อยากที่จะมาเดินสูดควันพิษอยู่ริมถนนแบบนี้แน่ค่ะ

::::   เลยอยากถามความเห็นของชาวพันทิปดูว่า เวลาคุณเจอช้างเร่ร่อนพร้อมคนเลี้ยงช้าง คุณจะทำอย่างไรคะ?  ไม่เฉพาะแต่ในกรุงเทพนะคะ ต่างจังหวัดก็ด้วยค่ะ

::::  สำหรับจขกท. จะไม่ซื้ออาหารให้ค่ะ ไม่ใช่ไม่สงสารเค้านะคะ แต่ถ้าเราซื้อ ก็เท่ากับหยิบยื่นโอกาส มอบอาชีพให้กับคนพวกนี้ แล้วเค้าก็ยังจะต้องพาช้างมาเดินเร่ร่อนอยู่แบบนี้เรื่อยไป ดิฉันคิดว่ายังมีวิธีอื่นที่จะช่วยเหลือน้องช้างได้ โดยที่เราไม่ต้องกลายเป็นส่วนหนึ่งที่ร่วมทำร้ายน้องช้างค่ะ

---  สำหรับเบอร์ติดต่อเมื่อพบเห็นช้างเร่ร่อนในกรุงเทพคือ 1555

----  ส่วนในต่างจังหวัดไม่ทราบว่าต้องโทรแจ้งที่เบอร์อะไร ใครรู้ช่วยบอกทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : pinspin
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 52 17:29:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com