Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมือลูกแมวท้องเสีย  

เนืองจาก วันนี้ลูกแมวมีอาการท้องเสียค่ะ โดยน่าจะราวๆ 4-5 ชม.ได้ (เนืองจากให้อาหารเสร็จ ก็ออกนอกบ้านเลยไม่ทราบ กลับมาจึงเห็นว่าท้องเสียค่ะ ) โดยมีอาการถ่ายเหลว และนอนซมไม่มีแรง หายใจหอบๆ จึงได้รีบนำตัวไป คลินิกสัตว์เลี้ยงแถวบ้านค่ะ หมอมีการ
1. ให้ซูโครส โดยการป้อนทางปาก
2. ให้ยาถ่าน เป็นเม็ดแบ่ง 1/4 ป้อนทางปาก
3. ฉีดยาแก้ปวด ( ไม่ใช่ปวดท้องโดยตรงค่ะ แต่เป็นยาบรรเทาอาการปวดเฉยๆ)
4. ใช้ยา แก้เสียดท้อง(ที่เป็นเม็ด)ละลายในน้ำเย็น แล้วใช้ป้อนทางปาก (ไม่แน่ใจว่ายาคนหรือแมวค่ะ )
จากนั้นหมอก็ให้นำกลับมาบ้าน ใช้ถุงน้ำร้อนประคบตรงท้อง
เมื่อประคบไปได้ราวๆ 30 นาที - 1 ชม. ลูกแมวก็มีอาการเกร็ง (ความจริงเริ่มเกร็งตั้งแต่อยู่คลินิกแล้วค่ะ ) แล้วก็ร้องเบา เกร็ง 5-6 ครั้งแล้วก็นิ่งไป

พยายามปั๊มหัวใจ แล้วกะว่าจะนำไป รพ.สัตว์อีกรอบ แต่ก็ไม่ทันค่ะ ....

สิ่งที่อยากจะถามท่านผู้รู้ว่า
สิ่งที่ทางคลินิคทำนั้น ถูกต้องแล้วหรือไม่ เนืองจากรู้สึกเหมือนว่า ทางคลินิกไม่ได้มีการรักษาลูกแมวอย่างถูกต้องหรืออย่างเชี่ยวชาญ จึงทำให้ลูกแมวต้องมาเสียไป ไม่มีการฉีดยาแก้ปวดท้อง แก้ท้องเสีย หรือฉีดเกลือแร่ อะไรทั้งนั้น ไม่ทราบว่า ดิฉันแค่คิดไปเองคนเดียว หรือทางคลินิกไม่เชี่ยวชาญจริง เพราะถ้าเป็นประการหลังจะได้ไม่ไปรักษาที่นั่นอีกค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ

ปล. ลูกแมวอายุได้ 1 เดือนกับอีก 8 วันค่ะ

จากคุณ : รักหนักแน่น
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 52 23:07:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com