Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องหมาตัวดำๆ น่ารักๆ เพิ่งคลอดเมื่อคืน อนาคตอาจจะพามาหาบ้านค่ะ เข้ามาดูก่อนนะค่ะ  

พอดีน้องหมาแถวบ้านเพิ่งคลอดเมื่อคืน คือเป็นหมาจรจัดไม่มีเจ้าของ
แต่ว่ายายข้างบ้านเค้าเลี้ยงไว้ (เลี้ยงนอกบ้านนะค่ะ เลี้ยงแบบปล่อยๆ)
คอยให้ข้าวให้น้ำแค่นั้น (มีเป็น 10 ตัว)

ตอนนี้ยายเค้าเอาน้องหมาไปไว้อีกบ้าน (เจ้าของบ้านไม่อยู่ ฝากยายดูแลต้นไม้ให้)

โครงการบอกจะมาจับหมาจรจัดตั้งหลายรอบแล้ว แต่ยังไม่เห็นมาสักที
และก็ออกกฏต่างๆ มาว่าให้เลี้ยงน้องหมาไว้ในบ้าน ถ้าเจอหมาแม้จะมีปลอกคออยู่นอกบ้านโดยไม่มีเจ้าของอยู่ด้วยจะจับตัวไปเสีย

แต่ทุกวันนี้ปีกว่าที่เราย้ายเข้าบ้านมา ยังไม่เห็นใครจับหมาไปเลย
เราไม่ชอบเวลาออกนอกบ้าน อย่างเย็นๆ จะเดินเล่นป้อนข้าวลูกหน้าบ้านเนี่ย
หมามาล้อมกันเต็มเลย

เราก็สงสารหมาอยู่หรอก แต่ว่าเราไม่มีอิสระเลย จะออกนอกบ้านก็กลัวลูกโดนหมากัด ลูกเราก็ยังเล็ก ชอบไปเล่นกับหมา เห็นหมาก็พุ่งเข้าใส่ทุกที

แต่ก็น่ะ เราก็ทำอะไรไม่ได้ รอหวังเพิ่งโครงการก็เงียบ (ขอโทษทีค่ะ กลายเป็นมาบ่นซ่ะงั้น 55)

แม่ปูตัวนี้เราเห็นตั้งแต่คลอดใหม่ๆ ครอกแม่ปูมีประมาณ 5 ตัว ตอนนี้ก็โตหมดแล้ว แม่ปูก็คลอดลูกมาอีก ถ้าลูกๆ แม่ปูโต น้องหมาคงเต็มโครงการ

ถ้าใครสนใจลูกๆ แม่ปูก็บอกมาได้นะค่ะ รอให้น้องหมาโตอีกหน่อยเราจะเอามาลงหาบ้าน ถ้าไม่มีใครสนใจก็ไม่เป็นไรค่ะ

เพราะยังไงยายแกก็ต้องดูแลลูกๆ แม่ปูต่อไป  คนในซอยก็รำคาญน้องหมาเหมือนกัน เพราะแต่ละบ้านก็มีลูกๆ เล็กๆ กันทั้งนั้น  จะพาลูกเดินเล่นทีก็ไปเจอน้องหมาก็หมดอารมณ์แล้ว

ว่าแล้วมายลโฉมลูกๆ แม่ปูเลยค่ะ

จากคุณ : อานัจจัง
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 52 12:43:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com