Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.................................Kew_Hoya ขอแถลงข่าว รอบ 2.1ครับ.........................{แตกประเด็นจาก J8209217}  

ต้องขอโทษด้วยทีคราวที่แล้วผมอธิบายไม่ค่อยละเอียดนักหากเข้ามาอ่านแล้วอาจจะงงได้  

ตามที่ได้อ่านในเอกสารมา  ปัจจุบัน (2009) Hoya incrassata  และ Hoya  crassicaulis  นั้นถูกแยกออกจากกัน โดย ท่าน D. Kloppenburg   (ซึ่งผมขออ้างอิงตามนี้นะครับ )  ซึ่งเมื่อก่อนเป็นชื่อพ้องกัน  แต่หลังจากท่าน  ได้ศึกษาทบทวนและเห็นถึงความแตกต่างจึงแยกทั่ง 2 ออกจากกันเป็นคนละ  Sp.ครับ

ผมได้นำภาพ  Drawing  ของ Hoya  crassicaulis   มาให้ชมกันครับ  ซึ่งเมื่อก่อน  ภาพนี้จะระบุเป็นชื่อ Hoya incrassata   ไว้ครับ   อาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ต้องขออภัยด้วยครับ

จากคุณ : Kew_Hoya
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 52 09:07:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com