Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วอนขอความเห็นใจให้..น้องหมาตจว.แม่ลูกอ่อน..ที่กำลังมีแผลแตกบริเวณก้อนที่เต้านม  

....สืบเนื่องจากเมื่อวานนี้ พ่อของเราโทรมาหา น้ำเสียงแบบอยากให้ช่วยหน่อย พ่อมาซื้อของที่ตลาดท่าเรือ อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี เจอน้องหมาแม่ลูกอ่อนตัวนึง ดูเผินๆก็สบายดี แต่พอมันนอนลงเห็นแผลสดๆ เนื้อแตกแดงมีหนองด้วย เต้านมใหญ่เป็นราวเลย พอจะช่วยมันได้ป่าว มาดูทีสิ....

....ด้วยความที่ไม่เคยใจแข็งได้กับบรรดาน้องหมาอยู่แล้ว ก็รับปากและบอกว่าตอนเย็นจะเข้าไปดูนะ....(คิดในใจงานชุกจัง...คนจะเบื่อเรามั้ยเนี่ย)

....ตอนเย็นรีบแวะไป เป็นทางผ่านของการกลับบ้านเราอยู่แล้ว ตอนแรกหาน้องหมาไม่เจอคะ ต้องไปถามร้านเสริมสวย เค้าเดินไปตามหาให้ และเล่าให้เราฟังว่า เจ้านี่เป็นหมาจรมาอาศัยนอนตามหน้าบ้านร้านค้าแถวนี้เป็นปีได้แล้ว ชาวบ้านจะให้ข้าวกันบ้าง แล้วแต่บ้านไหนมีให้ก็ได้กินไป แต่เค้าว่าไม่ถึงกับอด เพราะเค้าสงสารกันคะ...

...พี่สุวรรณเล่าว่า เมื่อปีก่อนมันมาก็ท้องมาแล้วมีลูก พอหลังจากบรรดาลูกๆมีคนเอาไปบ้าง ตายบ้าง ก็มีก้อนที่เต้านมอันนึง จนมันแตก มีหนอง เป็นไข้หนาวสั่นไปทั้งตัว ตอนนั้นมีผู้พันคนนึงเช่าบ้านอยู่แถวๆนั้น พอเค้าเห็นปุ๊บก็สงสารรีบพาไปหาหมอทันที รักษาจนหายคะ แล้วก็อยู่แถวนี้จนมาตอนนี้ที่เค้าท้องและคลอดลูกอีกครั้ง ทำให้อาการเก่ากำเริบขึ้นมาอีก คนแถวนั้นไปถามหมอ (ร้านหมอหมาร้านนึงอยู่ใกล้ๆกันนิดเดียวคะ) ว่ารักษาให้หน่อยได้มั้ย หมอบอกว่าต้องผ่าตัดด้วยฉีดยา ประมาณ 800-1000 บาท พี่เค้าเลยไม่ได้ทำอะไรต่อคะ เพราะไม่มีตังค์ ได้แต่มองดูมันด้วยความสงสารต่อไป แล้วผู้พันที่เคยช่วยเหลือมันก็ย้ายบ้านไปแล้วด้วย เศร้าคะ....

....วันนี้คงต้องมาขอความเห็นใจให้มันหน่อย คนแถวนั้นเรียกมันมา หูตั้ง บางคนก็เรียก ป๊อกๆ มันก็หันหมดอะถ้ามีขนมให้กินอะคะ เราเรียก ป๊อกๆ
ละกันนะคะ ตอนนี้ป๊อกๆเป็นหมาตจว.ที่กำลังป่วย วอนขอความเห็นใจก่อนที่แผลจะลุกลามจนกลายเป็นเนื้อร้ายที่รักษาไม่ได้ต่อไปอีกคะ...

จากคุณ : taomother
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 52 09:27:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com