Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สถานพยาบาลและรับฝากหมาแมวมีกฎหมายควบคุมสุขอนามัยของห้อง&กรงไหมครับ  

เมื่อวko หมาจรตัวแม่ข้างร้านอาหารที่ไปกินใกล้บ้านเพื่อนและเพื่อนผมดูแลอยู่ป่วยแบบกระทันหัน มีอาการหายใจหอบและไม่มีแรง อาหารที่เอาไปให้ก็ไม่กิน ผมกับเพื่อนเลยช่วยกันพาไปรักษาที่ร้านสัตวแพทย์ตรงหัวถนน เค้าเปิดแบบรับฝากสุนัขด้วย แดง(ชื่อหมาจร)เคยไปฉีดวัคซีนชนิดต่างๆที่นี่ ฉึดแล้วพากลับเลย ไม่ฝากค้าง
ปกติ หมาที่บ้านสามตัวเป็นลูกค้าี่รพ.เจ้าประจำอีกแห่ง แต่นี่เห็นว่าใกล้ สะดวกกับเพื่อนจะมาดูแล
หมอตรวจแล้วก็ว่าเป็นหวัด ปอดอักเสบเฉียบพลัน ต้องฝากไว้รักษาสักสองสามวัน
เพื่อนก็ตกลง ค่ารักษาไม่เป็นไร คงอยู่ในระดับจ่ายได้ ผมก็จะช่วยด้วยเพราะเคยเห็นเค้าบ่อยๆตอนไปหาเพื่อน ก็สงสาร

ก็ตกลงฝากรักษา หมอก็พาเข้าไปไว้ในห้องที่มีกรงข้างหลัง
ผมกับเพื่อนก่อนกลับก็ตามเข้าไปดูข้างในที่แดงอยู่..
โอ้โฮ ผงะเลยครับ
1. เหม็นกลิ่นฉี่หมาคละคลุ้ง กลิ่นแรงมาก
2. ห้องแคบ ทึบไม่มีหน้าต่าง มีแต่บานเกล็ดเล็กๆปิดตาย แสงเข้าได้อยู่สองบาน
3. มีประตูที่กลางวันเปิดทิ้งไว้ คงให้แสงเข้า แต่น่ากลัวว่าแมลงอาจเข้ามากัดหมาได้เพราะไม่มีมุ้งลวดทั้งที่กรงและที่ประตู
4. ห้องชื้น อับ น่ากลัวว่าหมาที่ป่วยโดยเฉพาะเรื่องหวัด ปอด ระบบทางเดินหายใจ จะเป็นหนักขึ้น

สรุปคือสุขอนามัยของห้องหมาและกรงเลวมากครับ ต่างจากรพ.ที่ไอ้เว้า(หมาที่บ้าน)กับลูกๆของมันไปรักษาอย่างฟ้ากับดิน
วันนี้ตอนเย็น ผมกับเพื่อนจะไปเอาแดงออกมา พาไปที่ รพ.ที่ไอ้เว้าเคยไปรักษาดีกว่า

แต่ผมสงสัยครับ อยากถามว่ามีกฏหมาย หรือหน่วยงานใดที่ควบคุมดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะไหมครับ คือควบคุมให้สถานพยาบาลที่เปิดรับฝากสัตว์เลี้ยงไวัรักษาภายใน ต้องรักษาความสะอาด และดูแลที่อยู่ของหมาแมวที่รับฝากรักษาหรือเลี้ยงให้ถูกสุขอนามัยตามข้อกำหนดด้วย
ถ้ามี แล้วผมไปแจ้ง เขาจะจัดการได้ไหมครับ
นึกแล้ว สงสารหมาที่ต้องไปแยู่ เจ้าของบางคนก็ไม่รู้ (เหมือนผมกับเพื่อนตอนแรก)

ป.ล. แต่ตัวหมอก็รักษาดีนะครับต่ารักษาไม่จัดว่าถูกครับ น่าจะอยู่ระดับสูงกว่าทั่วไปด้วยซ้ำ แต่หมอคงมีฝีมือครับ

ใครพอจะรู้ ช่วยตอบด้วยครับ ผมจะไปดำเนินการต่อเอง

จากคุณ : รักคนตาหวานจังเลย
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 52 11:55:52 A:112.142.117.137 X: TicketID:227606

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com