Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- -ปิดเคสนวล หมาเป็นหัดที่ขอระดมทุนค่ะ ( สังกัดฉุกเฉิน )- -  

กระทู้ต้นเรื่อง

- - ระดมทุน ขอความช่วยเหลือให้นวล หมาป่วยเป็นหัดตัวนี้ด้วยนะคะ - -
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8211779/J8211779.html

เอ่อ.....ไม่รู้จะเขียนยังไงดีเหมือนกัน
ตอนนี้นวลไม่ต้องทรมานแล้วค่ะ  

วันนี้ตั้งใจว่าจะเอานวลไปหาหมออีกครั้ง และเอามาดูแลเอง
เพราะนวลไม่กินข้าว ยาก็ไม่ได้กิน ป้าที่ฝากนวลไว้ก็ไม่กล้าที่จะป้อนข้าว ยัดยา

จริงๆแล้วป้าแกก็ดูแลหมาจรจัดอยู่ด้วย  และด้วยความที่แกเองก็ดูแลหมาอยู่มาก
หลายตัว ทั้งเป็นทุนให้ป้าเป้าพาหมาไปหาหมอในบางครั้ง จับหมาทำหมัน เอาหมาจรหาหมอหายดีแล้ว มาเลี้ยงเอง
ที่บ้านมีทั้งยาหมายาคนเต็มไปหมด (ป้าเป้าก็ปวดขา ปวดกระดูก แกก็ให้ยาไปกิน บอกว่ากล่องนี้เป็นพันเลยนะ แต่แกก็ให้ไปฟรีๆ)
ยาหมาที่เอาให้ดู ไม่รู้ว่าแกดูอาการเองแล้วให้ยา หรือพาไปหาหมอแล้วถามยาจากหมอรึเปล่า
แกมียาบำรุงเลือด ม๊อกซี่(ป้าเค้าเรียกแบบนี้อ่ะค่ะ)ที่รักษาเวลามีอาการอักเสบ  ซื้อที่ร้านขายส่งมาเลย
เคยมีหมาของป้าที่อาการเป็นเหมือนนวล ซึม ไม่กินอาหาร ไม่กัดคน แต่กัดสิ่งของ(นวลกัดกระป๋องที่ป้าใส่น้ำให้กระจุยเลย)
ไม่รู้ว่าเคสนั้นป้าเอาไปรักษาหรือเปล่า แต่พอมันตายป้าเอาไปตรวจที่สถานเสาวภา
ผลคือหมาเป็นบ้า ป้าแกก็จับหมาจรแถวนั้นที่ป้าแกดูแลอยู่ฉีดยาหมด

อันนี้ในความเห็นก้อยนะคะ ป้าแกก็ดูแลหมามาเยอะ ทั้งยังเคยเจอที่คล้ายๆนวล
ป้าแกเลยปักใจแน่นอนว่านวลบ้า อาจจะเป็นสาเหตุที่แกไม่กล้าป้อนข้าว ป้อนยา

ที่เล่านี่ไม่ได้อยากให้โทษที่ป้าเค้าไม่กล้าให้ข้าวให้ยานวล ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง
อาจจะมีบางเรื่องที่ก้อยไม่รู้ในการดูแลหมาที่ป้าเค้าทำ ก้อยก็เล่าในสิ่งที่ก้อยรับรู้
เพราะฉะนั้นจะโทษเค้าไม่ได้ค่ะ เท่าที่คุยกับป้าเค้า ก้อยว่าป้าเค้าปากร้าย บ่นป้าเป้าก็เยอะ แต่แกก็ยังใจดี
ดูแลคนที่ให้ข้าวหมาจรด้วยกันเอง ป้าเป้าเคยซื้อตับราคาแพง แกก็ไปหาซื้อให้เพื่อให้ได้ที่ราคาถูกกว่า
ผ่อนค่าใช้จ่ายค่าอาหารจากเดิมของป้าเป้าได้สัก 100หรือมากกว่า ต่อวัน
ขอย้ำอีกทีว่า อย่าโทษป้าเค้านะคะ  ต่างคนต่างมีเหตุผล ความคิด และภูมิหลังที่ไม่เหมือนกัน

ลึกๆแล้วเสียใจตรงที่ถ้าก้อยตัดสินใจ และจัดการทุกอย่างได้ไวกว่านี้ อาจจะยื้อชีวิตนวลได้บ้าง
เพราะความสติแตกของก้อยเวลาต้องเจอกับเรื่องแบบนี้
แต่พอได้กำลังใจหลังจากที่ตั้งกระทู้ไป อะไรในสมองที่มันวุ่นวายเต็มไปหมดก็ผ่อนคลายลงได้บ้าง
และคิดจะเอานวลมาดูแลเอง แต่ตอนนี้ก็สายไปแล้ว
ทุกครั้งที่คุยโทรศัพท์กับป้าเป้า ป้าจะบอกว่าขอให้เจริญๆนะ

ก้อยก็ขอให้ทุกๆคนที่เข้ามาอ่าน เข้ามาเป็นกำลังใจทั้งนวลและก้อย
เข้ามาแบ่งปันน้ำใจ และจุนเจือเงินช่วยเหลือ
"ขอให้เจริญๆ" เหมือนที่ป้าเป้าอวยพรนะคะ

ขอบคุณทุกคนที่เกี่ยวข้อง และช่วยเหลือบัญชีฉุกเฉิน
ขอบคุณความเห็นที่คุยกันทั้งทางหลังไมค์ และหน้ากระทู้
เงินที่ช่วยเหลือนวลในครั้งนี้ จะได้ต่อชีวิตหมาจรจัดได้อีกเยอะค่ะ
ขออานิสงฆ์ผลบุญทั้งหมดนี้ส่งให้นวลเกิดได้ในภพภูมิที่ดี

ขอโทษนะนวล

ขอบคุณค่ะ

ปล.
-รูปสุดท้ายของนวลจะเอามาลงพรุ่งนี้นะคะ
-ป้าที่ฝากนวลเค้าจะเอานวลไปสถานเสาวภาพิสูจน์ว่านวลติดเชื้อบ้ารึเปล่าค่ะ

จากคุณ : โกโก้จัง
เขียนเมื่อ : 19 ส.ค. 52 15:48:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com