Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ แมวมีเม็ดเลือดขาวสูง อาเจียนมา 7 วันแล้วค่ะ  

รบกวนช่วนแนะนำด้วยค่ะ ว่าแมวเราเป็นอะไร ควรรักษาเค้ายังไงดีค่ะ ขอโทษด้วยนะค่ะ ข้อความอาจยาวหน่อยแต่เราอยากเล่าให้ละเอียด เพื่อเพื่อนๆ พี่ๆ จะได้พอช่วยวิเคราะห์ได้ว่าน้องเป็นอะไร ตอนนี้เรากุ้มเรื่องอาการของน้องจนเครียดลงกระเพาะไปแล้วค่ะ

อาการของน้องแมวเรานะค่ะเค้าอาเจียนมาได้ 7 วันแล้วค่ะ เฉลี่ยอาเจียนวันละครั้ง แรกๆ มีขนออกมา แต่หลังๆ เป็นอาหารที่ย่อยแล้ว หลังจากที่เริ่มสังเกตุพบว่าน้องไม่ถ่ายเลย แต่ยังทานข้าวได้เป็นปกติค่ะ แต่น้องมีตุ่มและสะเก็ดแห้งขึ้นตามตัว (ก่อนหน้านั้น 1 อาทิตย์ เราพาน้องไปอาบน้ำมาค่ะ แต่เป็นร้านประจำซึ่งน้องก้อไม่เคยแพ้ หรือมีตุ่มหลังจากอาบน้ำเลย)

เราพาน้องไปหาหมอ หมอบอกว่าอาจเป็น hairball ให้เจลกำจัด hairball มา เราให้น้องกินแต่ยังไม่ดีขึ้น ยังคงอาเจียนอยู่

เราเลยพาน้องไปหาหมอครั้งที่ 2 หมอให้ยาน้ำมาบอกว่าจะช่วยทำให้น้องถ่ายและอึนิ่ม ให้น้องทานไปครั้งแรกเช้ามา น้องอึออกมาหน่อยและไม่อาเจียน วันต่อมาน้องไม่อึและกลับมาอาเจียนอีก ส่วนอาการสะเก็ดทั่วตัว หมอสันนิษฐานว่าน้องอาจแพ้แชมพู (แต่เราก้อแอบค้านนะค่ะ เพราะน้องไม่เคยมีอาการมาก่อน ปกติอาบน้ำร้านนี้ 2-3 เดือน/ ครั้ง)

เมื่อเช้าน้องอาเจียนอีกครั้ง ติดกันเป็นวันที่7 เช้านี้มี hairball ออกมาพอสมควร เราเลยพาน้องไปหาหมออีก หมอเจาะเลือดน้องไปตรวจผลเลือดพบว่าน้องมีเม็ดเลือดขาวสูงถึง 36,000 (ปกติไม่ควรเกิน 15,000) สันนิษฐานว่าติดเชื้อ สำหรับสะเก็ดที่ผิวหนัง หมอให้ยาปฏิชีวนะมาค่ะ ให้ทานเจ็ดวัน

ตอนนี้เรากุ้มใจจิงๆ ค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง ไม่รู้ว่าควรรักษาน้องยังไงดี ทั้งอาเจียน ทั้งท้องผูก ทั้งตุ่มเต็มตัว สาเหตุก้อไม่พบ ควรทำยังไงดีค่ะ ไม่มีสมาธิทำงานเลย ห่วงน้องจนนอนไม่หลับ เครียดลงกระเพาะ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยเลี้ยงแมว เคยมีแมวที่ป่วยอย่างนี้ไหมค่ะ อาการที่กล่าวมานี้ เกี่ยวข้องกะโรคไหนค่ะ เรา search net แล้ว แต่หาไม่เจอจริงๆ  ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆ ห้องนี้ด้วยค่ะ

จากคุณ : Etoil
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 52 21:00:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com