Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาการหลังโดนดุ..ทำไงดี  

น้องเป็นหมาไทยน่ะค่ะ กลางคืนให้อยู่ในบ้าน นอนหน้าห้องนอน ตอนกลางวันให้อยู่ด้านนอกแต่อยู่ในรั้วบ้าน เป็นลูกคนเดียวค่ะ อายุ 4 เดือน ตัวเมีย สุขภาพแข็งแรงดีค่ะ เราจะดุน้องหมาอ่ะค่ะเวลาทำไรผิด แต่มันจะวิ่งหนี(รอบบ้าน)ทุกครั้งเลย วิ่งแบบหมาบ้าเลยอ่ะ ตีก็ไม่ทัน พอจับได้ก็ดิ้นแบบจะเป็นจะตาย ผลสรุปก็กลายเป็นว่าไม่ได้สอนกันพอดีอ่ะ คือมันกลัวนะคะถ้าอยู่ในบ้านก็จะมุดเข้าไปใต้โซฟา ถ้าอยู่ข้างนอกก็จะวิ่งจะไม่ยอมให้จับเลย มันอ่านน้ำเสียงและสีหน้าเราเก่งมาก วิ่งหนีก่อนที่เราจะขยับจับมันซะอีกอ่ะ (คือถ้ามันทำไรผิดแล้วเราเห็นหน้าเราจะดูรู้ทันที) ทำไงดีคะ จะล่ามแล้วสอนดีไม๊ หมาใครเป็นแบบนี้มั่งคะ เราเคยคิดจะทำสีหน้าปกติแล้วค่อยดุมันแต่ก็กลัวว่าอีกหน่อยมันจะไม่ไว้ใจเราอีกเลย ก็เลยแอบกลุ้มค่ะ

จากคุณ : nongdam_kom1984
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 52 13:45:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com