Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้นี้เยี่ยมบ้านต้นไม้ คุณปู ครับ  

วันนี้สายลับ มีภารกิจเยี่ยมบ้านคุณปู แห่งห้องต้นไม้ จึงเอามารายงานพี่ๆสมาชิกทุกท่านคร๊าบบบ

หลังจาก ผบทบ.นัดแนะกับเจ้าของบ้านเป็นที่เีรียบร้อย ได้มีคำสั่งให้สายลาบเป็นผู้ติดตาม(ยกของหล่ะไม่ว่าเรียกซะหรู อะโด่ รู้ทันหรอกน่า)
สายลาบมิอาจขัดคำสั่งผบทบ.ได้ เลยจำเป็นต้องเตรียมอาวุธคู่ชีพใส่กระเป๋า
เตรียมพร้อมเต็มพิกัด อาวุธครบมือ บึ่งหน้าตามเ้ส้นทางที่ผบทบ.สั่งมาเป็นระยะๆ
ว่าให้ข้ามเขาลูกที่ 1 ไป แล้วจะผ่านกองร้อย ปตอ. แล้วข้ามแม่น้ำ 2 สาย
ให้แลซ้ายไว้ตลอด ถ้าเห็นป้ายหมู่บ้านโคกคุณโด่ย ให้ชะลอคันเร่ง(สามล้อเครื่อง อิอิ)
แต่ก็เหมือนเดิมครับหลงทาง ไปคนละทิศละทาง ต้องต่อสายผ่านดาวเทียม ดู GPRS เหมือนเดิม วกกลับมาอีกรอบข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาว
ตรงดิ่งผ่านอุดร ขอนแก่น โคราช วิ่งมอเตอร์เวย์ แล้วมาผ่านซอยวัดพระเงิน อิอิ หนีไม่พ้นแถวนี้หรอก

ถึงจุดหมายปลายทาง เอ๊ะ ยังไม่ถึงซะ ต้องผ่านด่าน พี่ รปภ.หน้าหมู่บ้านก่อนนนนนนน(แสบมากกกกกกกกกกกกกกกกก ขอบอก)

เลี้ยวซ้ายชะลอรถ ลดกระจก
สวัสดีครับ มาหาใครครับ เสียงพี่ รปภ.หน้าหมู่บ้านตะโกนถาม
อ๋อ มาหาคุณปู บ้านเลขที่ ....... ครับ
ผมควักบัตร รอแลกบัตรทันที (ฉลาดม่ะ ทำโดยไม่ต้องรอให้สั่ง อิอิ)
เมินเฉยยยยครับ   พี่ รปภ.ทำเฉย ไม่สนใจใยดีผมเลย
พี่ รปภ.เดินเข้าไปในป้อม หยิบสมุดเล็กๆมาเล่มนึง(ผมเห็นในมือ สายตาไว เพราะยังวัยรุ่น ถ้าแก่จะมองไม่ทัน อิอิ)
เดินแบบเฉยเมยผ่านผมไปเดินนนนนนนนอ้อมไปด้านข้าง แล้วอ้อมมมไปถึงด้านหลังแล้วหยุดกึก

ผมเหรอครับ ผมก็รอ คงไปจดทะเบียนรถ อืมม รปภ.ที่นี่เข้มดีจัง

5 นาที ผ่านไป

ผมมองกระจกมองหลัง เห็นพี่ รปภ. จดยิกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อืมมมม
เพื่อความปลอดภัยต้องจดอย่างละเอียด

เวลาผ่านไป รถคันที่หนึ่งมาต่อท้าย

พี่ รปภ.ยังจดยิกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันเป็นหน้าที่ที่เค้าต้องจดให้ละเอียดเพื่อความปลอดภัย

เวลาผ่านไป รถคันที่สองมาต่อท้าย

พี่ รปภ. จดเสร็จแล้ววววววว เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วพี่ รปภ.ก็เดินกลับมา อั้นแน้ๆๆๆๆๆๆ จะมาแลกบัตรให้เค้าใช่ม๊าาาา

พี่ รปภ.ก็หยุดกึกกก ตรงข้างคนขับ

เริ่มซักประวัติ
มาหาใครครับ
บ้านเลขที่เท่าใหร่
นัดไว้มั๊ย
เป็นคนที่ใหน
ฯลฯ
ฯลฯ
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขณะนั้นมือผมกำบัตร ไว้ตลอด เหงื่อเริ่มซึมมม

เอาน่าเป็นหน้าที่ เพื่อความปลอดภัยของหมู่บ้าน

เวลาผ่านไปพอสมควร(สมควรจริงๆนะ)
ผมก็ได้ยินเสียงสวรรค์ในทันที
แลกบัตร ครับ
เฮ้อออออออออออออออ น่าจะพูดตั้งนานแล้ววววววววววว

ผมยื่นบัตรประจำตัวประชาชนให้โดยดี
พี่ รปภ. บอกว่าขอเป็นบัตรคุณผู้หญิงได้มั๊ยครับ

ผมก็เริ่มคิด ทำไมหว่า ตอนถ่ายบัตรประชาชนนี่ผมไม่ได้ยิ้มนะ
หน้าตาออกจะนายแบบ
มีตาสองข้าง หูข้างซ้าย 1 อัน ข้างขวาอีก 1 อัน
ปากนิด จมูกหน่อย ยังกะีคีนูลีบบบบ
ผมก็คิดในใจบัตรประชาชนผมต้องมีอะไรผิดพลาดแน่ๆ
เพราะเป็นการถ่ายบัตรประชาชนครั้งแรก(อิอิคิดเองแล้วกันผมอายุเท่าใหร่)
การทำอะไรครั้งแรกมันอาจจะตื่นเต้น คงประหม่า ทำอะไรผิดพลาดแน่ๆ พี่ รปภ.เลยไม่ยอม

ผบทบ.ผมบอกว่าหน้าเหมือน ขจก.(ขบวนการโจรก่อการร้าย)
แต่ถ้าเป็นอย่างที่ ผบทบ. ผมบอก พี่ รปภ.น่าจะอ่านในบัตรฯ เขียนไว้ชัดเจน
ผมเกิดที่เยอรมัน เรียนประถมที่อังกฤษ เรียนมัธยมที่สวิทฯ ฯลฯ
แล้วมาฝึกงานที่แอลเอ (ร้อยเอ็ด) อิอิ

เพราะฉะนั้นเป็นไปไม่ได้เด็ดขาดดดดดดดดประเด็นนี้ตัดทิ้ง

ตัดมาที่แลกบัตรเสร็จเรียบร้อย (ปล.รถสองคันที่ต่อท้ายยังคงต่ออยู่อย่างนั้น ยังไม่ได้ไปครับ)

ึถึงตาผมบ้างหล่ะ
ผมถามว่าบ้านเลขที่......... ไปยังไงครับเพ่

พี่ รปภ.ก็ใจดี เดินเข้าไปในป้อมฯ
หยิบแผนที่ใบเท่าฝาบ้านนนนนนนนนนนนมากาง(ตรูต้องลงไปช่วยกางป่าวหว่า สงสัยจะกางยากเหมือนกางเต้นท์นอน)
ออกมาแล้วก็สาธยายยย
พี่ตรงไปจดสุดแล้วเลี้ยวซ้ายสองตลบ แล้วตรงไปจนสุดเลี้ยวอีกตลบนึง
ผ่านสนามหญ้า เลี้ยวซ้าย ขวา ตรงไปเรื่อยๆ จนสุดทาง
แล้วถอยรถกลับมาอีก 10 หลัง แล้วพี่จะเจอพอดี

รู้งี้ดูแผนที่อย่างเดียวดีกว่า

จากนั้นด้วยความเกรงใจ รถสองคันที่ต่ออยู่ด้านหลังผมรีบขอบคุณ แล้วบิดคันเร่ง ไปตามทางแผนที่โลกที่พี่ รปภ.อุตส่าห์กางให้ดู

ขณะบึ่งรถไปก็คิดในใจ ขากลับที่จะออกผ่านป้อมผมต้องเปิดกระโปรงหลังรถ ด้วยแหง๋มๆ
พลางหยิบบัตรจอดรถที่พี่ รปภ.ให้มา เอามาดูชัดๆ
แว๊กกกกกกกกกกกก
เขียนตั้ง 4 บรรทัด 20 คำโดยประมาณ
โหหหหหหห เขียนตั้งนานได้แ่ค่เนี๊ยยยย
แต่ลายมือสวยดีเหมือนคัดไทย ให้อภัยแล้วกัน ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ถึงบ้านเลยดีกว่า ยิ่งโม้ ยิ่งยาว

ถึงแย้วค๊าบบบบบบบ บ้านคุณปู

จากคุณ : CIA001
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 52 23:45:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com