Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถูกจับลิขสิทธิ์เหตุเพราะโดเรม่อน(ถัก){แตกประเด็นจาก J8235827}  

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะค่ะ  อ่านไปร้องไห้ไป ^^'
จากเมื่อวาน อ่านของป๋าฟอสอันสุดท้าย เครียดจนไมเกรนขึ้น เนื่องจาก
เราไม่รู้ว่าที่โรงพักเป็นยังไง เวลาเข้าเวรราชการก็ยังไม่จบซะที แต่ละนาที
ช่างแสนทรมาน

หลังจากอ่าน คห.ของป๋าเสร็จ
สามีมารับพร้อมแม่ของสามี  แม่หน้าซีดมากเลย แคร์ก็ไม่รู้จะพูดอะไร
กลับบ้านอาบน้ำนอน ตอนที่คุณพาฝันโทรมา แคร์หลับไปแล้วล่ะ แต่สามี
บอกว่าเพื่อนโทรมาจะรับไหม แคร์โทรหาพาฝันแล้วแต่ปิดมือถือจะให้บอก
เพื่อนๆว่าแคร์กลับบ้านแล้วและเสียเงินให้คนพวกนั้นไปแล้ว 13,000 บาท
จากการต่อรองของสามี จากเงินที่เรียกทั้งหมด 30,000 บาท

สถานการณ์ที่โรงพัก แคร์และสามีไม่ได้คาดคิดอะไรทั้งนั้น ตอนนั้นแค่อยาก
ให้แม่ออกมาจากที่นั้นให้เร็วที่สุด เพราะ แม่ กลายเป็น จำเลย "ผู้ดูแลร้าน
ที่จำหน่ายสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์"  สำหรับแม่ค้าผักคนหนึ่ง คำว่า "จำเลย"
ดูหนักหนาสาหัสมากเกินไป  เพราะน่ากลัวเกินไปสำหรับคำว่า "จะต้องขึ้นศาล"
แคร์ไม่ใช่คนที่รู้กฎหมายบ้านเมืองอย่างละเอียด ให้รู้ในกระทู้ก่อนมันก็ช่วย
อะไรไม่ได้แล้ว  สิ่งเดียวที่คิดตอนนั้นต้องเอาแม่ออกจากห้องที่เขาเรียก
ห้องสืบสวนจังหวัด เสียก่อน
วันนี้วันที่ 25 สิงหาคม 2552
แคร์อยากให้เรื่องนี้จบ แคร์ไม่เคยบอกว่าแคร์ไม่ผิดที่ถักตุ๊กตาโดเรม่อน แคร์แค่
รู้สึกแย่กับการกระทำบางอย่าง  แคร์ไม่ได้มาเรียกร้องสิทธิว่าทำไมตุ๊กตาตัวเดียว
ถึงโดน แต่ที่แคร์ขึ้นมาร้องแร่แหกระเชิงอยู่นี้  คือ "ทำไมตุ๊กตาถักตัวเดียวถึงต้อง
ทำขนาดนี้" แคร์ทราบ ไม่ใช่ไม่รู้ รู้คะ รู้ว่าโดราเอม่อนมีลิขสิทธิ์ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไม
คนที่มีเอกสารอยู่ปึกหนึ่งถึงสามารถจะรังแกประชาชนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ขนาดนี้เลย
เหรอ ไม่เข้าใจว่าทำไม "ผู้ต้องหา" ที่กระทำความผิดเพียงแค่นี้ต้องจับไปโรงพัก
อันนี้ผิดเข้าใจ ว่าต้องไปโรงพัก แล้วมันต้องลากไปบ้านด้วยเหรอ จะไปดูบ้านทำ
บ้าอะไร มันต้องรื้อกระเป๋าด้วยเหรอ เพื่อดูว่าไม่มีเงินจริงหรือเปล่า ทำเพื่ออะไร
และก็ออกมาเพื่อให้คนที่ไม่รู้ ได้รู้กันเสียที  ไม่ได้บอกเลยสักคำว่า ขายของ
ไม่มีลิขสิทธิ์มันไม่ผิด

เมื่อเวลาประมาณ 11 โมงเช้าของวันนี้ได้โทรศัพท์
ไปยังบริษัทผู้รับผิดชอบเรื่องลิขสิทธิ์โดยตรงได้ความว่า คนที่นำจับนั้น มีอายุใบอนุญาต
ถึงวันที่ 31 สิงหาคม 2552  และเป็นคนเดียวที่มีใบอนุญาต ที่พาไปร้านแคร์เสีย
มากมายนั้น เขาอาจจะพาเพื่อนไปด้วย เพราะเขามีสิทธิ์ อันนี้เขาบอกมานะค่ะ
การจะเรียกเงินเท่าไหร่นั้น บริษัท ไม่ได้รับรู้ด้วย แล้วแต่เขาจะตั้งเองนะค่ะ
การจะส่งสินค้าหรือไม่ทุกๆ สิ้นเดือนเขาจะส่งให้ทางบริษัทนะค่ะ เราก็ไม่ทราบ
ว่าเขาจะส่งทุกอย่างหรือเปล่า  เราไม่สามารถบอกได้ว่าเขาจะส่งของบริษัทหรือเปล่า
หากเขากระทำการกันเองโดยไม่มีใบแจ้งความทางบริษัท ก็ไม่ทราบนะค่ะ
หากไม่มีการโทรแจ้งการกระทำแย่ๆ หรืออะไรผิดปกติบริษัทก็ไม่ทราบนะค่ะ
หากมีการขึ้นศาลบริษัทก็ไม่ทราบนะค่ะ
หากมีการปรับในศาลก็ศาลตัดสินค่ะ ไม่เกี่ยวกับบริษัทนะค่ะ
หากมีข้อสงสัยหรือข้อเดือดร้อนต้องการแจ้ง บริษัทก็ไม่ทราบ เอ๊ย โทรเข้าบริษัท
ได้เลยนะค่ะ  คนพูดใจเย็นมาก เพราะแคร์คิดว่าระหว่างที่พูดแคร์เองก็คงจะ
ใช้น้ำเสียงไม่เหมาะสมบางครั้งที่เวลาปรี๊ดแตก  ขอนับถือคุณคนที่รับโทรศัพท์มากคะ
และให้ความกระจ่างได้พอสมควร

คือ ไม่มีบันทัดฐานในการชดใช้ค่าเสียหาย

นั้นคือสิ่งที่แคร์เถียงไม่ออก

แคร์คิดว่าเรื่องนี้มันเสียเงินไปแล้ว ก็จบไปเสียเลยดีกว่า อย่าให้มันยืดเยื้ออีกเลย

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะสำหรับทุกความคิดเห็น

แก้ไขเมื่อ 25 ส.ค. 52 11:54:04

จากคุณ : yxoxy
เขียนเมื่อ : 24 ส.ค. 52 08:30:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com