Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยหนูด้วยค่ะ โกลเด้นน่าสงสารมาก  

ที่เห็นอยู่นี่คือสุนัขพันธุ์โกลเด้นรีทรีฟเวอร์ ค่ะ
แต่ดูแล้วไม่ค่อยเหมือนเลยใช่มั้ยล่ะคะ
เจ้าตัวนี้ชื่อ สมาย ไม่รู้ว่าเจ้าของไม่ว่างหรือไม่สนใจจะดูแลมัน
ดิฉันเจอมันตั้งแต่เล็กๆ เจ้าของจะปล่อยไว้นอกบ้าน ซึ่งรั้วก็ไม่ได้ปิด
มันจึงวิ่งไปกินข้าวกับสุนัขบ้านนั้นที บ้านนี้ที
เนื้อตัวมอมแมม ไม่รู้เคยอาบน้ำหรือป่าว
ซ้ำร้ายเจ้าของเอาไปทิ้งไว้บ้านสวนครั้งนึง ไม่รู้ปล่อยไว้แบบไหน
กลับมาอีกครั้ง ขาหลังหัก ไม่สามารถเดินได้แบบปกติ
พอดิฉันเดินไปใกล้ๆ มันจะร้องเหมือนต้องการความช่วยเหลือ
จึงเขียนจดหมายแปะไว้บ้านเจ้าของ บอกว่านำเจ้าสมายมาอาบน้ำและให้อาหารอยู่ที่บ้าน
เย็นวันนั้นพอเจ้าของกลับมา ก็มานำเจ้าสมายกลับไป บอกว่าจะพาไปหาหมอ

วันถัดมา ดิฉันเดินไปหวังดูอาการของสมาย แต่ก็ไม่ได้เห็นความเปลี่ยนแปลงตรงไหนเลยของเจ้าสมาย ไม่รู้ว่าตกลงได้พาไปหาหมอรึป่าว

จนวันนี้ ผ่านมาแล้วประมาณ 3วัน สมายก็ยังเดินไม่ได้ ได้แต่ลากขาและสะโพกหลังถูไปมากับพื้น จนเกิดแผล

และวันนี้ ฝนตกหนักมาก สมายเปียกไปทั้งตัว เพราะฝนตกแรงบวกกับลมแรง ทำให้ไม่มีที่สำหรับหลบฝนได้เลย
ดิฉันเดินไปดู และเห็นมันหนาวสั่น จึงเอาผ้าเช็ดตัวของที่บ้าน ไปเช็ดตัวให้ และห่มตัวมันไว้ หวังจะให้มันอุ่นขึ้น (ดิฉันไม่สามารถนำสมายมาที่บ้านได้ เพราะมันไม่ยอมให้อุ้ม และคงอยากอยู่ในบ้านของมันเอง) อาหารสำเร็จรูปที่เจ้าของวางทิ้งไว้ มีแต่น้ำขัง จนไม่อาจเอามาให้มันกินได้อีก

ดิฉันหวังว่าจะมีผู้ใจบุญช่วยบริจาค สงเคราะห์เจ้าสมาย ให้ได้รับการรักษา เพื่อกลับมาเดินได้อีกครั้ง และมีสุขภาพร่างกายที่ดีขึ้นค่ะ

เนื่องจากดูแล้วเจ้าคงไม่สนใจที่จะพาสมายไปหาหมอ (ประตูบ้านก็เปิดทิ้งไว้ เหมือนไม่สนใจเลย ถ้ามันจะหาย หรือหนีไป)

ดิฉันกลัวว่าหากปล่อยไว้นานกว่านี้ สมายจะไม่อาจเดินได้อีกเลย

และได้ปรึกษากับสมาชิกที่บ้านแล้ว จึงจะพาเจ้าสมายไปรักษาที่โรงพยาบาลสัตว์ชลบุรี แต่บ้านดิฉันก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ไม่อาจช่วยสมายได้อย่างเต็มที่

จึงอยากบอกต่อท่านที่ประสงค์จะบริจาคช่วยเจ้าสมาย รบกวนติดต่อมาที่ เบอร์ 084-5334800 ค่ะ
จะเป็นค่ารักษา หรืออื่นๆ ที่จะสามารถช่วยได้ ก็ตามแต่สะดวกค่ะ

*** หวังว่าจะมีผู้ให้ชีวิตใหม่แก่เจ้าสมายค่ะ ***
ขอบคุณจากใจจริงค่ะ

แก้ไขเมื่อ 28 ส.ค. 52 17:10:33

จากคุณ : tomkapla
เขียนเมื่อ : 28 ส.ค. 52 15:24:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com