Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านใหม่น้องไฮโดรเจ้าค่ะ  

วันนี้ทำบ้านใหม่ให้น้องไฮโดรเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ (หน้าตาอาาจจะแหม่ง ๆ เล็กน้อยตามประสามือใหม่ค่ะ) เดี๋ยวพรุ่งนี้ไผ่จะเอารูปมาโชว์ พอดีวันนี้ทำเสร็จตอนเย็น...ออกไปทานข้าว กว่าจะกลับบ้านมาก็ค่ำแล้ว   ถ่ายรูปออกมาก็คงเห็นไม่ชัดเท่าไหร่ เลยกะว่า พรุ่งนี้เช้าถึงจะเอารูปมาให้ดูค่ะ (พยามยามทำให้เป็นโต๊ะปลูกไฮโดรแต่หน้าตามันเหมือนโต๊ะผักของชาวเขามากกว่าอีก อิอิ

มายป๊ะป๋าทำให้อ่ะค่ะ ทีแรกเอาโต๊ะธรรมดาแหละวาง แล้วคุณนายไม่ยอม หวงโต๊ะหวงของขึ้นมา สั่งให้ย้าย ไผ่เลยต้องขอให้ป๊ะป๋าทำที่ตั้งผักให้ใหม่ มันก็เลยได้โต๊ะแบบไทยประดิษฐ์ไปหน่อย รากเริ่มออกยาวเพื่อดูดปุ๋ยแล้วค่ะ แต่ใบที่ 3-4 โผล่เล็กน้อยเอง ไม่ได้ออกมาเต็ม ๆ ใบอย่างที่คาดหวังเท่าไหร่ค่ะ ข่าวร้ายก็คือ วันนี้ตอนย้ายเกิดอุบัติเหตุร้ายแรง ทำให้น้องผักลำต้นหักไปหลายต้นเลย (โดนแผ่นโฟมหล่นทับซะงั้น) หักเลย เดี๋ยวต้องหามาแซมอีกแน่ ๆ เลย เพราะดูท่าจะกู่ไม่กลับแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าเอาภาพมาอัพให้ดูแต่เช้าค่ะ ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่านะเนี๊ยะ เพราะดูท่าแล้วเหมือนจะต้องทำไรอีกหลายอย่างเลย  

อ้อ...ปัญหาอีกอย่างนึงที่ไผ่กลัวคือเรื่องมดแหลค่ะ เพราะมดมันเยอะมาก แล้วก็ชอบไปเดินเล่นในมุ้งอ่ะ แก้ยังไงดี บางตัวทำท่าเหมือนจะกินด้วยอ่ะ T-T (ทำไมมันยากอย่างนี้ว้า)

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 52 22:31:24

แก้ไขเมื่อ 30 ส.ค. 52 22:30:36

จากคุณ : คมไผ่
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 52 20:18:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com